@@@ Bệnh Hiểm Nghèo Của Cá La Hán @@@

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi boy_bk82, 20/2/06.

1. boy_bk82

boy_bk82 New Member

Thích đã nhận:
    2
    Vụ việc xảy ra như sau :
    Mấy ngày hôm nay,tôi thấy con LH của tôi ít bơi lội và hay nằm bẹp 1 chỗ ở góc máy sưởi,nó rất nhát, tôi cho nó ăn thì nó vấn ăn bình thường....tôi sợ nó bị làm sao,tối hôm qua tôi cho thêm muối vào bể và kết quả là sáng nay hai mắt của nó sưng húp,lồi hết cả ra như mắt cá vàng, đến trưa thì toàn bộ mắt thâm quầng,mắt nó lồi ra to bắng đầu ngón tay út,phía ngoài mắt bị màng bám trắng xóa,mắt đục ngầu và không nhìn thấy gì......đến chiều thì toàn bộ phần đầu tím tái và sưng húp lên như hiện tượng bị phù nề ở người và đến tối thì nó đã ra đi......như vậy và quá trình phát bệnh đến lúc hy sinh chỉ trong vòng 1 ngày.......Theo các bạn nó bị làm sao vậy ? Tôi không nghĩ là do muối vì muối chỉ có tác dụng tốt cho cá và muối tôi dùng là muối thường chứ không phải muối iot và tôi vẫn dùng cho các bể khác..........Mong các bạn đóng góp ý kiến.......THANKS !!!

2. trandat

trandat New Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn cho muối vào bao nhiêu vậy? Nồng độ muối cao quá sẽ gây ra áp lực lớn có thể làm nổ mắt cá đó. Thường thì khi cho muối vào với nồng độ cao, người ta chỉ ngâm cá trong khoảng 15 - 30 phút thôi.

3. boy_bk82

boy_bk82 New Member

Thích đã nhận:
    2
    Vậy hả bạn ? Cám ơn bạn rất nhiều,có thể đó cũng là 1 lí do vì mình có cảm giác hôm đó mình cho hơi nhiều muối.

4. you_ands_i

you_ands_i New Member

Thích đã nhận:
    40
    bắt ra ngoài cho vào 1 cái hồ nước sạch ngay, cho máy lọc oxy và bỏ đó, sau sau sẽ hết, ok 100%.
    Tôi từng bị như bạn, cá bệnh tiêu chảy, oán lộn teo tua, sắp đẻ, ngâm nước 30oC, bỏ muốn mù luôn con mắt, tưởng bỏ đi, bắt ra ngoài cho vào cái thau nước sạch, đợi nó chết là bỏ đi, ai ngờ đến chiều mắt sáng, vẫn dừ và điều trị thêm, bỏ ít muốn lại vẫn 30oc. sau thời gian hết bệnh( trong quá trình bệnh, cho men tiêu hóa, thuốc tiêu chảy...... mọi thứ).
    Giờ thì khỏe như trâu

5. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Mình không nghĩ là tại muối đâu. Cá mình bị thương rách đầu, mình cho vào cả nửa kí muối hột vào bể 50x60 nhưng đâu thấy ảnh hưởng gì, lại còn mau khỏi nữa ấy chứ!

Diễn biến bệnh cá của bác 091 quá nhanh nên khó đoán được nguyên nhân. Có thể bị nhiễm đọc không bác. Mình từng nghe nói cá bị nhiễm độc vì thuốc xịt muỗi đó bạn.

6. boy_bk82

boy_bk82 New Member

Thích đã nhận:
    2
    không phải nhiễm độc đâu,mình có làm gì đâu..chẳng biết nó bị sao nữa.