Bệnh lạ cần ae giúp đở

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi Tư Mã Ý, 21/1/14.

1. Tư Mã Ý

Tư Mã Ý Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào toàn thể ae abv,mình có con gà bệnh như sau,mong ae hướng dẩn mình cách trị cho e nó vì e nó đang làm nọc đó ae.
    Tình hình là em nó vẫn ăn uống bình thường,ăn như hạm nhưng càng ngày mắt càng mờ,phản xạ ngày càng chậm,chân ngày càng yếu ko thể đạp mái được nửa.Và mình khẳng định ko phải bị gió vì bị gió mình đã từng có gà bị rồi,ủ rủ 1-2 ngày là chết rất nhanh,nhưng triệu chứng này thì mình mới thấy lần đầu,gà bị gần 1 tháng rồi,ăn uống và gáy,tục mái vẫn bình thường,ko xuống kí,chỉ có điều mắt mờ và mất dần phản xạ,yếu chân.
    Mong ae có kinh nghiệm chỉ mình cứu e nọc này với,mình chưa biết up ảnh và video mong ae thông cảm.
    THANK AE NHIỀU NHIỀU

2. gà may trường

gà may trường Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,738
    bạn mua
    canxi dạng ống hoặc canxi D3 (thuốc tây) cho uống tuần 2 viên hoặc 1 ống chia làm 3 ngày. nghỉ 5-7 ngày sau đó dùng lại cho đến khi gà khỏe , xem gối có sưng không nếu có thì chích hoặc uống thêm kháng sinh (ở BTre thường có nấu rượu nếu bạn cho gà ăn hèm hoặc xác bia thì gà ở giai đoạn "làm việc" cũng bị yếu chân.)
    vtm A ( thuốc tây) uống 3 ngày nghỉ 1 tuần rồi uống lại. cứ như vậy lặp di lặp lại hoài , lam như vậy gà sẽ chậm mù hơn chứ không thể lành hẳn (thêm khoảng 6 tháng)

3. Tư Mã Ý

Tư Mã Ý Member

Thích đã nhận:
    6
    cám ơn bạn nhiều,kinh nghiệm it quá nên nhờ ae giúp đở,giờ 1 lời góp ý quý như kí vàng..........thank bạn nhiều

4. suphuga

suphuga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Tư mã ý mà cũng cần người giúp sao hehe:devil::devil: .

Tư Mã Ý thích bài này.
  5. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    Gia Cát Lượng còn sợ Tư Mã Ý nữa mà
    :)

Tư Mã Ý thích bài này.
  6. Tư Mã Ý

Tư Mã Ý Member

Thích đã nhận:
    6
    hehe Tại mình thần tượng TƯ MÃ Ý nên lấy nick này luôn,thật sự mình cần giúp đỡ thật mà.

7. Mr_bao

Mr_bao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    315
    bảo đảm sẻ trị ko hết
    nếu dùng quá nhiều d3.thì gà sẽ bại liệt

mờ mắt.dần dần sẽ giống như quáng gà.
    gà noc sẽ ko thấy đường đạp mái.
    co lẽ.thieu vitamin a.và nắng
    đôi khi bổ xung quá nhiều vitamin vvv... cũng thành giao 2 luõi

Tư Mã Ý thích bài này.
  8. Tư Mã Ý

Tư Mã Ý Member

Thích đã nhận:
    6
    giờ nó như bị quáng lun rồi,ko còn đạp mái được nửa,vẫn ăn uống và gáy bình thường,mặt vẫn đỏ ao à.
    chổ mình nuôi cũng sạch sẻ,thoáng mát và nắng cũng ngon lành.mình cũng cho e nó ăn lúa,cám và rau xanh bình thường hà.
    cám ơn bạn đã góp ý.

9. anhhungrom

anhhungrom Member

Thích đã nhận:
    10
    Còn 1 nguyên nhân hay gặp giống trường hợp này là : Gà đá cựa (hoặt xổ) bị thương, tụ máu làm nghẽn dây thần kinh thị giác, khi đó mắt gà vẫn bình thường nhưng gà không thấy đường, nguyên do tín hiệu từ mắt gà truyền về não bộ bị tắt (có thể bị đứt dây thần kinh, hoặt bị tụ máu bầm làm nghẽn) nên não bộ không nhận được tín hiệu, ko xử lý được=>gà không nhìn thấy. Trong đá gà hay gọi là bị " phá đôi", có thể sau khi cục mấu bầm tan thì gà nhìn thấy, cũng có thể mù vĩnh viễn... Cách xữ lý khi gà mới bị là dùng kháng sinh mạnh, thuốc tan máu bầm , chống phù nề... Còn siêu cao thủ nào rành về mắt, thần kinh... thì có thể mỗ lấy máu bầm ra.