Bệnh lạ cần giúp đỡ.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi thienthachnho, 27/12/07.

1. thienthachnho

thienthachnho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Không biết con la hán của em mắc bệnh gì nữa?mà trên người nó xuất hiện những hạt trắng nhỏ rất nhiều và bị mất màu,xẹp đầu,vay thì không xoè ra nữa mà nó lại rũ xuống ~X( .ưng nó vẫn khỏe mạnh và bơi lội ăn uống bình thường,không bỏ ăn và nằm một chỗ:sick: .Xin mấy anh ai đã biết qua về bệnh này rồi thì tư vấn giúp em với.Em xin cám ơn
    Lưu ý:em mới thay nước được 2 ngày đã bỏ muối vào rồi,cá mới có dấu hiệu bệnh như vậy đươc 2 ngày rùi

Last edited: 27/12/07
  2. kimphatai07

kimphatai07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Theo mình cá bạn bị nấm rồi.
    Ra tiệm mua thuốc trị nấm về ngâm.
    Những đốm trắng sẽ mất sau 3 ngày đến 1 tuần

3. lak

lak New Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên tăng nhiệt độ nước lên nữa nè, bỏ thêm muối vào thay nước mới đi. trước kia cá mình cũng bi mình làm thế thì ca hết bệnh:applause:

4. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn bắt cá ra hồ nhỏ đã xử lý nước từ trước. Tăng nhiệt độ lên 32 0 . Bỏ vào 1 gói thuốc trị nấm . Không cho ăn gì cả. Sục khí liên tục. Cá bạn sẽ khỏi sau vài ngày.

5. kodomo

kodomo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình đã có nhiều kinh nghiệm về bệnh này. Như bạn nói, xin khẳng định đây là nấm và theo mình trị rất dễ (tất nhiên có thể cá bị tụt đầu). Cá cũng như người vậy thôi, trị sớm thì nhanh hết bệnh. Trước kia mình cũng trị bằng cách tăng cường thêm muối, bật cây sưởi, nhưng không ăn thua, cá bị nặng thêm. Cuối cùng ra tiệm cá mua viên thuốc màu đỏ, con nhộng (quên tên thuốc rồi, hihihih) thả vào hồ theo tỷ lệ ghi trên hướng dẫn sử dụng, giá 7k thì phải, sau 3 hôm nấm hết sạch luôn. Nhưng bạn nên làm theo đúng hướng dẫn vì bệnh này dễ bị lại lắm. Nhất là vào ngày nào thời tiết lạnh. Chúc cá bạn hết bệnh!

6. kodomo

kodomo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ah quên, nếu quá nặng rồi thì nên ngâm nước lá bàng, tách riêng em nó ra, sục khí thường xuyên nhé không em nó toi mất.

7. thienthachnho

Thích đã nhận:
    12
    Em đã mua thuốc viên màu đỏ con nhộng như anh nói rồi,đổ vào thì nước ra màu vàng,ngày đầu thì em thấy có vẽ khả quang lắm cá nó lột bớt một lớp đi.Nhưng qua ngày hôm sao tự nhiên nó có lại và thêm hiện tượng là rụng vây nữa và lây qua mấy con kia luôn hiện giờ một bầy 3 con đều bị hết cả.Tình hình hiện giờ rất uy cấp cá nó yếu nhiều lắm.Mấy anh có cách nào không.

8. Longcon_BH

Longcon_BH Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi....cách tốt nhất bạn nên sưởi ấm ở nhiệt độ 32 độ nhé bạn...vạn rút bớt nước trong hồ ra còn khoảng 2/3 nhé....bạn mua thuốc tím cho vào hồ nhé...mình ko nhớ liều lượng khi dùng thuốc tím sao...nhưng mình biết thuốc tím dễ dùng và trị bịnh nấm là tốt nhất đó bạn...chúc bạn thành công nhé....thân

9. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bệnh này giống cá tui rồi. tui làm vậy nè:
    đầu tiên pha muối với 1 lượng nước nhất định trong 1 cái xô, muối hơi đậm một chút (cái xô khoảng 3 lít nước bỏ 200g muối)

10. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bệnh này giống cá tui rồi. tui làm vậy nè:
    đầu tiên pha muối với 1 lượng nước nhất định trong 1 cái xô, muối hơi đậm một chút (cái xô khoảng 3 lít nước bỏ 200g muối). vớt cá ra bỏ vào xô này ngâm khoảng 3 đến 5 phút (nhớ canh nó nha kẻo nó đi luôn đó). Sau đó vớt ra cho vào 1 xô nước sạch kế bên, cũng ngâm 3 đến 5 phút cho nó rủ nhớt ra. Cuối cùng vớt vào hồ cá (lúc này đã thay nước với lượng muối 200g muối/ 100 lít nước) nuôi tiếp bình thường. Khoảng 3 đến 7 ngày thấy rỏ hết bệnh. Nếu không hết thì mới dùng tới thuốc :D

11. Steven7290

Steven7290 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    TetraCilin có thể có tác dụng - 2 viên cho 5lit nước!

12. Ricker

Ricker Active Member

Thích đã nhận:
    2
    cá của mình cũng bị tình trạng giống như vậy. Mình cũng làm đủ mọi cách: cho thêm muối, tăng nhiệt độ, thay nước, cho thuốc tím nó chẳng hết . rút cục mình rửa đồ lọc, thay than mới (mua loại tốt) thì ngày hôm sau đã thấy mấy cái chấm trắng lặn đi gần hết ......

13. thienthachnho

Thích đã nhận:
    12
    Thôi bó tay rồi mấy bạn ơi tình hình không tốt hơn chút nào cả mà càng ngày chúng càng tệ hơn chắt là không qua khỏi cái mùa xuân này quá huhuhuuhu bao nhiêu công lao vào niềm hy vọng đổ vào chúng mà bi giờ tang theo bọt biển rồi.