Bệnh lạ của Yểng

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi john, 1/11/04.

1. john

john New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có nuôi một con Yểng đã được hơn một năm đã biết nói.
    Sau một trận ốm (không rõ bị bệnh gì) thì khi đứng đầu nó cứ gục gục xuống, thỉnh thoảng quay tròn người. Sau khoảng hai tháng, nay cũng có đỡ hơn, đã nói trở lại tuy nhiên em có cảm giác như mắt không còn nhanh nhạy như xưa. Cụ thể là khi cho ăn hoa quả hay thịt thì nó không ăn trực tiếp được(nó cứ ngơ ngơ ngác như khi em bỏ kính ra vậy :huh: ) mà phải cho vào máng ăn thì nó mới mổ ăn được.
    Vậy mong các anh chị giúp đỡ :eek: !

PS: Em theo dõi diễn đàn này từ hồi còn bên TTVNOL khi mà anh coi77 tạo ra topic được 21 pages cơ. Có lẽ trang Web đầu tiên mỗi khi em đến cơ quan ngồi vào ghế là trang http://www.aquarium.ppcvn.com/forum đó.

2. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,245
    Giúp đỡ thế nào được bây giờ!
    Khả năng là chú yểng của bạn bị sốt cao, và biến chứng sang thần kinh rồi !
    Bệnh này rất thường gặp ở họ hàng nhà chim!
    Biến chứng này sẽ khiến chim không định hướng được chính xác các địa điểm, thông thường thì sẽ chết vì không còn đủ khả năng tự kiếm thức ăn hay tự vệ...
    Với chim nuôi nhà thì bạn nên cố gắng tạo điều kiện tối đa cho chim sống thoải mái, căn bệnh này không nguy hiểm và có thể giảm dần theo thời gian.

3. john

john New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn chị nhiều! Nhưng hàng ngày phải nhìn thấy cảnh con chim như vậy em thất tội nghiệp quá! :(

4. HưngLTT

HưngLTT New Member

Thích đã nhận:
    196
    cái vụ con chim của bạn như là bị phải gió ấy hả ? Tôi không biết có chính xác kô nhưng ở Yểng có 1 bệnh rất hay bị đó là thỉnh thoảng lên cơn co giật do thiếu canxi, bạn thử trộn cốm canxi (loại cho trẻ em) vào thức ăn xem sao. Con Yểng nhà bạn tôi bị như thế liên tục cách đây 2 năm nhưng sau khi cho ăn canxi thì đã hết hẳn. Hy vọng giúp được bạn.