bệnh lạ (Die sau khi chữa nấm xong)

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi linhupexim, 8/8/06.

1. linhupexim

linhupexim Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các bạn cá dỉa của tôi hiện bị bịnh rất lạ sau khi trị nấm mầu sáng đẹp nhưng cá 0 ăn rồi từ từ ra đi tổng thiệt hại 70%
    mong các bạn giúp đỡ có thể cho số đt hoặc địa chỉ để tiện liên lạc và làm quen vì mình sữ dụng máy 0 rành

2. Cadia

Cadia Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chao ban, ban khong nói kỹ, cách trị bệnh của bạn ra sao, bao nhiêu ngày, dùng thuốc gì, biểu hiện bệnh ra sao?.... Đ/c của bạn? số điện thoại của tớ (giờ hành chánh) 8238386.

3. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Phải bệnh đường ruột không?????

Chào bác Linh, theo em bệnh này không lạ.
    Cá sau khi bệnh nấm xong do chữa chậm kéo dài làm cá yếu đi, một số thường bệnh tiếp đường ruột, nặng hơn là dạng thương hàn. Cá vẫn căng kỳ cờ màu tươi sáng không ăn, nếu là bồ câu thì còn trắng nữa là khác, Nếu không chữa dứt cứ đi từ từ từng em từng em một. Bệnh này chữa rất lâu có khi cả tháng mới hết.
    Em không biết cá của bác có bệnh giống như vậy không?
    Em đã chửa thử metronidazol và cloraphenicol đánh liên tục hơn 10 ngày, bên cạnh tăng nhiệt độ ổn định ở 32 . Nhớ giữ ổn định và thay nước đều tùy theo bác có lọc hay không, thay nước xong bổ sung thuốc thêm bằng lượng nước mới. Thuôc metronidazol có phụ gia bột mì nên dễ làm hư nước nếu không thay đều.
    Liều lượng
    metronidazol 250mg/10lit
    cloraphenicol 250mg/100lit
    Nếu nhẹ chỉ dùng metro nếu nặng dùng thêm clora kháng sinh này dùng trường hợp nặng- loại này dùng để chữa bệnh thương hàn ở người)
    Bên cạnh đó còn phải kích thích cá ăn bằng thức ăn khoái khẩu lăng quăng, tim bò chứ trùn thì chúng trợn mắt nhìn thôi.
    Rất mong anh em góp ý thêm.