bệnh lạ giúp em với

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi hoangtu357, 14/11/08.

1. hoangtu357

hoangtu357 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cá em tự nhiên bị bệnh gì lạ lắm , trên thân của nó ( chính xác là ngay phần thịt gần đuôi , vây trên)... khó mô tả quá ... bị xưng lên giống như bị thịt mình bị muỗi cắn , cũng ngay chỗ đó phần thân bên kia cũng bị tương tự nhưng có vẻ nhỏ hơn .Cá không sung, bơi ì ạch, biếng ăn , ăn rất ít, cá anh xin cho em biết có hải em nó bị kí sinh trùng hay không và làm cách nào để chữa trị??~X(~X(~X(

2. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hic,bạn tả hơi bị khó hiểu,bạn thử post hình cho ae xem sao

3. hoangtu357

Thích đã nhận:
    2
    vậy mình nói cho dễ hiểu là tren thân của em nó bị sưng lên giống như muỗi cắn vậy đó

4. hoangtu357

Thích đã nhận:
    2
    có hình rồi các anh xem dùm nhé, hình hơi mờ nhưng có thể thấy được chỗ đó, ngay trên lưng phía chỗ vây lưng, gần mé đuôi đó mấy anh
    các anh để ý trên lưng em nó có 1 cục nhô ra như bị côn trùng cắn đó, và tấm này chụp bên còn lại tuy cũng bị sưng sưng nhưng nhỏ hơn
    em nó biếng ăn và đầu tuột nhiều

Last edited: 14/11/08
  5. Hoang Thuong

Hoang Thuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Do nước trong hồ bị dơ nên cá bị nấm , nếu bro cứ để như thế lâu ngày nó sẽ làm mủ lở loắt rất khó chữa.bro bắt em nó ra lấy móng tay khậy ngay chổ đó ra ,mua lọ thuốc BENSOL màu xanh 30mg về thoa vào chổ đó vài lần trong ngay và thường xuyên thay nước sạch nhỏ thêm 4,5 dọt thuốc BENSOL vào hồ cứ thế đôi ba lần là em nó khỏi thôi.

6. Giapacore

Giapacore Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Cá bạn có thể bị mụn hoặc bị ký sinh trùng bám vào, bạn quan sát kỹ đi chứ ảnh mờ lắm, nếu là ký sinh trùng thì bạn nên bắt đi cho nó, và cho muối theo tỷ lệ 100g/100l nước, jup nước sạch hơn, còn nếu bị mụn thì bạn dùng thuốc Megyna và Gentamicin theo liều lg 1 viên cho 25l nước nhé, gentamicin thì 1 ống. dùng cả 2 loại nhé. sau 2 ngày thay 30% nước và bổ sung thuốc theo liều lg như trên, đến khi khỏi thì thay nước như vây 3,4 ngày liên tiếp là ok

7. minhdiec

minhdiec Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Ông em ơi, cá của chủ topic được thêm 2 năm tuổi nữa rồi (bài từ T11/2008) bây giờ chắc to như cái quạt nan. :D

Giapacore thích bài này.
  8. Giapacore

Giapacore Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Hihi.. Chào bác :D=)):blushing: em ko để ý, tại bên này có vẻ ko có nhiều fan của La Hán bác nhỉ, em mới lập nick thôi, vẫn thế, đi không đổi tên, về ko đổi Họ, hihi...