Bệnh lạ lần đầu tiên mới thấy !!!

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi TeddyPhamHung, 23/2/11.

1. TeddyPhamHung

TeddyPhamHung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    617
    Tình hình là con gà mái tơ của em nó 1 chứng bệnh mà không biết là gi:
    Biểu hiện bệnh ngày đầu khi phát hiện thấy em nó đi lại bình thường nhưng cái đầu cứ hơi nghiêng nghiêng qua 1 phía ăn uống thì hơi yếu hơn ngày thường 1 tí nhưng vẫn ăn. Em cho nó uống BACTRYM
    Ngày thứ 2: buổi sáng ra thì thấy em nó bị nghẻo cổ liệt nữa người phần bên kia hoạt động tốt ( liệt bên nghiêng đâu ) nhưng vẫn tỉnh táo =.=... lúc này em nó đã không thấy đi lại và ăn uống nên em cứ 2 tiếng là đúc nó ăn 1 lần. Em cho uống BACTRYM tiếp rồi bổ sung Tetracylin liều nhỏ.
    Tới giờ nó vẫn tỉnh không có dấu hiệu xuống sức. chỉ mỗi tội nằm 1 chỗ. Em thử luôn calci -D cho em nó rồi chưa biết kết quả ra sao.
    Mong sư phụ nào biết bệnh chỉ em cách trị với ~.~ nó là con mái đẹp nhất trong bầy hjc chơi mãi mới có 1 con gà đep mà lại bị thế nào buồn não ruột

đây là hình em nó ( chưa chết ) em đút cho ăn xong rồi chụp cho các bác xem lun

Last edited: 23/2/11
    TranMinhSon thích bài này.
  2. TeddyPhamHung

Thích đã nhận:
    617
    hjc không ai có cách nào hết sao -.-............................................ :(

3. showhangdoc

showhangdoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    bác voà topic bệnh về gà,là có hết đó bác...bệnh marek đó

4. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    mình nhớ marek chỉ bại liệt chân các ngón quẹo sang 1 bên ko di lại được ăn uống bình thường. nếu là marek thì ko chỉ bị 1 con đâu. mình nghỉ em nó có thể bị trúng gió quẹo cổ, đây là lúc chuyển mùa từ nắng sang mưa khả năng miễn dịch của gà khá yếu dễ mắc bệnh lung tung. khả năgn bé nó ko thể nào lành bệnh được. ngoài uống thuốc ra bạn bổ sung thêm gừng + tỏi cho em nó liên tục vài ngày xem có giảm tí nào ko nhé.

5. Duc Long

Duc Long Quản kê

Thích đã nhận:
    8,173
    Cần thêm các thông tin sau : gà có sốt không ? phân khô hay loảng? màu phân xám, vàng, trắng hay xanh lá cây ?
    Gà bị chứng thần kinh rồi sau đó đi đứng trở lại chỉ khi nghe tiếng động hay va chạm vào gà thì triệu chứng thần kinh lại xuất hiện ?
    Anh có thể thông tin thêm các bất thường khác mà anh quan sát được để qua đó có hướng chẩn đóan chính xác hơn, thì sự chửa trị
    sẽ cao hơn.
    Ngoài các yếu tố trên, hiện nay gà mình cho đàn ăn loại thức ăn gì? ngoài việc điều trị bằng Bactrym, tetraxyclline anh đã cho uông thuốc bổ? thuốc gì khác không?

TeddyPhamHung thích bài này.
  6. showhangdoc

showhangdoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    biểu hiện rỏ nhất của bệnh MK là đầu quay ngược ra sau và quay vòng vòng như múa bale vậy,người nuôi gà công nghiệp gọi là bệnh gà điên,bệnh càn nặng thì ăn uống càng loạn (mổ thức ăn ko trúng) quẹo cổ và quay càng nhiều rùi từ từ xụm luôn..hihihi ko có thuốc trị,chỉ ngừa vaxin thui, đôi khi ngừa rùi vẫn bị(ít thui)

TeddyPhamHung thích bài này.
  7. TeddyPhamHung

Thích đã nhận:
    617
    gà mình cho ăn cám vina + ADE B-complex 1 tuần nhỏ BACTRYM đều đặn 3 ngày để phòng bệnh.
    Còn con gà bệnh mình đã thử hết thuốc Bactrym, tetracyline, Calci - D, và hổ trợ B-complex... nhưng ko có kết quả. Lên ABV nghe bệnh này ko trị được nên chỉ đút cho em nó ăn đến khi em nó chết ( sáng nay đã chết ) coi như mình đã hết tình với em nó :(

8. luanlyct

luanlyct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    Bị gió đó bạn ơi . Mình có một cách trị nhưng có lẽ các anh em không ai dám làm đó là không cho ăn nữa đồng thời nhốt vào nơi kín , giữ ấm áp chỉ duy nhất cho nó uống nước sạch pha với muối hoặc điện giải . Lưu ý trong thời gian này không chích hoặc cho uống bất kỳ một loại thuốc nào dù đó là thuốc bổ . Tỷ lệ sống sót hơn 60% đó các bạn ạ . Còn nếu các bạn vì thương gà mà kháng sinh , thuốc bổ , kháng viêm đủ thứ vừa uống vừa chích liên tục thì đảm bảo tỷ lệ chết sẽ khoảng 80-90% mà nếu sống sót thì hoàn toàn không có khả năng nuôi tiếp để đá hoặc sinh sản được.

9. trihuynh

trihuynh Guest

Đồng ý 95% với luanlyct chì trừ (theo tôi) có thề chích B1 hoặc chích chung B1 B6 B12.:D:D:D

10. happyland

happyland Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    mình thích tính yêu gà của bác này,mỗi lần gà mình mà bệnh là mình muốn bệnh theo nó luôn.

11. TeddyPhamHung

Thích đã nhận:
    617
    như bác luanlyct thì nói có thể là trúng gió. Nhưng thật sự không phải vậy em nó nằm ngheo? cổ như thế kia không ăn uống được không đi lại được cứ xoay vòng vòng rồi lại thở mình không sót sao được. Thì mình cứ phải đút cho nó ăn cho nó uống. rồi thuốc thì cho uống theo cử đàng hoàng chứ không nhồi thuốc. ~.~ nếu mà để cho em nó nằm đó mà không cho nó ăn thì tội nghiệp nó. Cái bệnh của nó là bệnh marek thuộc dạng bệnh thần kinh mình đã cho thú y khám nghiệm và lấy bệnh tích luôn rồi và người ta cũng khẳng định là marek. Bởi vậy sao này bạn nào có gà bị bệnh này thì cũng ráng chăm cho em nó ăn đến ngày cuối cùng nhé :(

12. sonke-hanoi

sonke-hanoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    mấy em gà mà nuôi ở nhà thì không lo bi bệnh là bạn à,gà nuôi nhà chuồng trại tôt thì gà chỉ bị trúng gió hoắc tụ huyến trùng thôi.Đối vs gà bị trúng gió thì gà bị dù,biếng ăn thì bạn chỉ cần cho nhanh 1 ít tỏi hoắc gừng vào miệng em nó rồi cho vào chỗ kín gió là ok.còn gà bị tu huyến trùng thì giời cứu bạn à,lúc nó phát bệnh ra thì chỉ 1 lúc sau là gà chết thôi.Xin chia sẻ ít kinh nghiệm vs anh em trên 4rum.Thân!!!!!!!!!!!!!!!

13. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    nếu đã xác dịnh dúng bệnh marek thì theo mình bạn nên tìm 1 nơi nào đó để gởi hết đàn gà và tiêu độc sát trùng đi vì bệnh này gần như ko có thuốc chửa và tồn tại trong môi trường rất lâu, và lây lan tương đối mạnh

14. johnny-chen

johnny-chen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,685
    Bệnh Marek
    Bệnh Marek được phát hiện lần đầu tiên trên thế giới vào năm 1907 bởi ông Marek người Hungari. Đây là một bệnh ung thư ác tính truyền nhiễm nguy hiểm ở gà do nhóm virút Herpes typ B chứa AND gây ra. Khi bị nhiễm virút, gà có thời kỳ ủ bệnh dài, tối thiểu là 28 ngày, thường là 2 tháng sau đó. Bệnh Marek không lây sang người. Khi gà mắc bệnh Marek thì tỷ lệ chết cao, có đàn lên tới 60-70%. Tính chất nguy hiểm của bệnh Marek còn thể hiện ở chỗ là sau khi xâm nhập vào cơ thể gà thì virút này mãi tồn tại trong cơ thể gà (nguồn lây bệnh) và hiện nay chúng ta vẫn chưa có được thuốc để điều trị căn bệnh này. Do vậy, việc nhận biết căn bệnh và các biện pháp phòng chống là vô cùng quan trọng.
    Khi đàn gà bị bệnh marek thường có một số triệu chứng và bệnh tích điển hình mà bà con ta dễ nhận thấy như sau :
    - Chân và cánh gà từ bán liệt chuyển sang liệt hẳn. Các ngón chân gà chụm lại. Khi xua đuổi nhiều con chụm cả các ngón chân để chạy rồi ngã. Bệnh nặng dần, gà nằm ở tư thế điển hình là duỗi thẳng căng một chân phía trước, chân còn lại duỗi thẳng ra phía sau, bàn chân ngửa lên trời. Gà bị bệnh muốn ăn nhưng do bại biệt không ăn uống được nên chúng gầy nhanh, suy nhược rồi chết.
    - Gà khó thở, thở nhanh, tiếng kêu yếu ớt khi khối u ở thần kinh và phổi xuất hiện.
    - Khi gà chưa chết hay khi mổ khám quan sát thấy vùng vai, cánh, nách, đùi có các nốt thịt thừa từ hạt kê đến hạt ngô bám chặt vào lỗ chân lông. Khối u xuất hiện hầu hết ở các cơ quan trong nội tạng.
    - Mắt gà bị viêm, đục mờ.
    Để phòng ngừa bệnh Marek, bà con ta cần phải làm song song hai biện pháp sau :
    (1) Vệ sinh tổng hợp, chăn nuôi an toàn sinh học
    - Giảm thiểu các bệnh gây suy giảm miễn dịch cho gà như bệnh Gumboro, CRD, cầu trùng.
    - Vệ sinh sạch sẽ chuồng trại, phun thuốc sát trùng định kỳ.
    - Hạn chế tối đa người ra vào khu vực chăn nuôi.
    - Khi thấy gà có biểu hiện bệnh cần báo ngay cho thú y cơ sở, không vứt xác gà chết bừa bãi, không bán chạy, tiêu hủy gà ốm, gà chết theo hướng dẫn của thú y.
    (2) Sử dụng vắc xin triệt để chống bệnh
    - Tiêm vắcxin Marek ngay cho gà vừa mới nở tại lò ấp tại tất cả các cơ sở chăn nuôi gà tập trung công nghiệp, chăn nuôi gà giống.
    - Tiêm ngay vắc xin Marek cho gà mới nở đối với gà thịt thương phẩm nuôi trong vùng mà chủng vi rút Marek có cường độ gây bệnh lớn, thời gian ủ bệnh ngắn và bệnh phát ra trước 45 ngày tuổi.
    - Loại vắc xin hiện nay thường dùng là LYO MAREK (Pháp), TAD MAREK (Đức), NOBILIS MAREK (Hà Lan)...........

15. ChuSaChuong

ChuSaChuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Coi chừng bị sốt, ngoài cho ăn nhớ cho gà uống nước. Lần trước mình có bị một lần, sợ bị lây nên úp con gà ra một góc vườn rồi đi search, tới hồi trời mưa lại quên đi mất, sau cơn mưa nó tỉnh lại bình thường. Đến giờ vẫn chưa hiểu tại sao.