Bệnh lạ - mong chỉ giáo

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi catman, 13/11/08.

1. catman

catman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá mình khoảng size 10, ăn khoẻ. Cách đây 1 tuần mình súc hồ bằng cách hạ mực nước chỉ còn 25%, tăng lượng muối lên 200g/100lit để gần 1 ngày thì châm nước mới vào. Vì dạo trước có mấy con bị chết mà mình chưa có kinh nghiệm nên sợ súc hồ chưa sạch nên tăng muối để khử trùng.
    Chỉ có một triệu chứng là cách đây khoảng 4 ngày tự nhiên thấy 1 bên thân có 3 cái vảy bị bong ra, dính lủng lẳng ở thân cá, vảy bong có màu trắng. Vài hôm sau thấy nó rụng đi và da bình thường. Hôm qua lại thấy bong ra 1 vảy ở phía bên kia.
    Mình có search mà không tìm thấy nói là bệnh gì. Chẳng lẽ cá nó già nó lột da, thay vảy?
    Mong các cao thủ chỉ giáo.

2. van_dl92

van_dl92 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có thể cá của bạn bị ngứa mình và cọ quẹt vào các vật dụng trong hồ hoặc đánh nhau gây sứt vẩy.hy vọng không có gì nghiêm trọng. chúc cá bạn luôn đẹp. Thân!

3. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Mình cũng nghĩ như thế bạn để í xem cá có hay chà mình vào các vật dụng trong hồ k,nếu có thì cá bị nấm nên ngứa mình tìm đồ gãi ngứa nên bị bong vãy,nếu k thấy thì chắc do tụi nó ngứa miệng nên cắn nhau đấy mà:)

4. catman

catman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cảm ơn 2 bạn, hôm nay thì thấy hết rụng vảy rồi, chắc phải theo dõi thêm 1 thời gian nữa, thấy nó còn khỏe lắm, ăn rất hăng. Hy vọng là chỉ cắn nhau thôi. Trong bể mình chỉ chưng mấy cục đá tròn tròn, không sắc cạnh.