bệnh lạ nhờ các anh có kinh nghiệm chỉ giúp em không thì .... :(

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi TeddyPhamHung, 23/2/11.

1. TeddyPhamHung

TeddyPhamHung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    617
    Tình hình là con gà mái tơ của em nó 1 chứng bệnh mà không biết là gi:
    Biểu hiện bệnh ngày đầu khi phát hiện thấy em nó đi lại bình thường nhưng cái đầu cứ hơi nghiêng nghiêng qua 1 phía ăn uống thì hơi yếu hơn ngày thường 1 tí nhưng vẫn ăn. Em cho nó uống BACTRYM
    Ngày thứ 2: buổi sáng ra thì thấy em nó bị nghẻo cổ liệt nữa người phần bên kia hoạt động tốt ( liệt bên nghiêng đâu ) nhưng vẫn tỉnh táo =.=... lúc này em nó đã không thấy đi lại và ăn uống nên em cứ 2 tiếng là đúc nó ăn 1 lần. Em cho uống BACTRYM tiếp rồi bổ sung Tetracylin liều nhỏ.
    Tới giờ nó vẫn tỉnh không có dấu hiệu xuống sức. chỉ mỗi tội nằm 1 chỗ. Em thử luôn calci -D cho em nó rồi chưa biết kết quả ra sao.
    Mong sư phụ nào biết bệnh chỉ em cách trị với ~.~ nó là con mái đẹp nhất trong bầy hjc chơi mãi mới có 1 con gà đep mà lại bị thế nào buồn não ruột

đây là hình em nó ( chưa chết ) em đút cho ăn xong rồi chụp cho các bác xem lun

2. showhangdoc

showhangdoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    bệnh này người ta thường gợi là bệnh gà điên(marek) đó bác không có thuốc trị

Bệnh Marek (MD: Marek Disease)

NGUYÊN NHÂN
    Còn gọi là bệnh u lympho gà, do virus thuộc họ Herpesviridae gây ra.
    CƠ CHẾ TRUYỀN BỆNH
    Virus xâm nhập qua đường không khí (quan trọng nhất), và qua thức ăn, nước uống vào cơ thể.
    TRIỆU CHỨNG
    Bệnh xảy ra chủ yếu trên gà >2 tháng tuổi, thời gian nung bệnh dài từ 3 - 4 tuần.
    Thể thần kinh: gà đi lại khó khăn, liệt chân, một chân bị kéo căng ra phía trước và chân kia bị kéo căng ra sau, liệt 1 hoặc 2 bên cánh (gà múa ba lê).
    Thể mắt: Đồng tử bị biến đổi, méo mó, có thể bị mù do viêm mống mắt kéo dài.
    BỆNH TÍCH
    Dây thần kinh ngoại biên, dây thần kinh đùi, cánh… viêm, sưng to gấp 4 - 5 lần, màu trắng đục và dễ đứt.
    Nhiều khối u trên cơ quan nội tạng, da và cơ.
    Mống mắt viêm, đổi màu.
    PHÒNG BỆNH
    Chủng ngừa với vắc xin Marek lúc gà 1 ngày tuổi.

hoacuc, komono, johnny-chen and 3 others like this.
  3. quocvinh

quocvinh Active Member

Thích đã nhận:
    20
    cố gắng quá phải không bạn bệnh gì kì vậy h5n1 hả bạn

4. F.TORRES

F.TORRES Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,953
    anh đem gà ra 29 nguyễn đình chiểu cho bác sĩ trị thử coi hết ko. chỗ này trị gà hay lắm. cứ thử xem sao nha anh. chúc gà anh mau hết bệnh. khi đi nhớ mang gà theo cho bác sĩ chuẩn đoán nha

hoacuc and thaituqd like this.
  5. TeddyPhamHung

TeddyPhamHung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    617
    thế là bệnh không có thuốc trị =.='' nan y rồi thôi thì ráng đút cho em nó ăn đến ngày em nó qua đời thôi ~.~ em cám ơn các bác

6. komono

komono Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    hình như tui thấy em no die rồi mà
    có trời mới cứu đc

7. boividamme

boividamme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    435
    bệnh này do hụt canxi , thường gặp ở gà mái .
    bệnh này nếu vừa bị có thể cứu chữa đc = cách mang ra hàng thú y nhờ tiêm bổ xung canxi.
    nếu để khoảng 2 ngày trở lên , thì vô phương cứu chữa .
    gà dần dần bị liệt lên phần trên , nếu tiêm canxi và cho bổ xung thêm chất đầy đủ thì sẽ tiếp tục đc sự sống cho gà.
    nhưng có điều , do gà nằm im , không di chuyển , dần về sau , phân dính đầy người , cả lúc gà có vùng , móng chân sẽ va vào phần lườn gà , hoặc nách gà sẽ chảy máu và chết dần ,
    mình nghĩ bạn không lên kéo dài sự sống cho nó , vì như thế còn tội hơn việc ban cố chữa cho nó .
    chia buồn với bạn