Bệnh lạ ở Chân Trâu Nhật

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi mrkidhn, 15/5/14.

1. mrkidhn

mrkidhn Active Member

Thích đã nhận:
    24
    các bạn cho mình hỏi,mấy hôm nay bể mình xuất hiện những mảng màu xanh thẫm trên lá của Chân Trâu Nhật, có nhiều cây cùng bị (xem hình bên dưới). Các bạn xem giúp có cách nào để chữa bệnh này thì tư vấn mình với,thank!

2. Anh Meo

Anh Meo Member

Thích đã nhận:
    39
    TTN của bạn trồng lâu chưa? sao ko thấy bò ngang mà toàn mọc cao lên, bạn đưa thông số đèn lên xem nào, hiện tượng này mình từng gặp thường là do thiếu sáng

mrkidhn thích bài này.
  3. mrkidhn

mrkidhn Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Cây của mình trồng cũng đc gần 1 tuần rồi.. Mua ở Cá xinh, nhưng cây này họ đang trồng ở bể hay sao ấy nên mình mua họ túm cho 1 mảng đã bò nhưng bị úa khá nhiều nên mình phải cắt bớt trước khi cắm xuống nền. Chiếu sáng thì mình dùng 3 bóng Luxeon 1W, Chiếu sáng tầm 12h/ngày (từ 7h tối hôm trước -> 7h sáng hôm sau). Chỉ có lọc của mình đang bị lọt khí nên 3 hôm nay mình ko chạy, với cả phòng mình cũng hơi bị nóng nữa.

Nếu nguyên nhân do thiếu sáng thì mình tăng thời gian chiếu sáng lên hay phải tăng số lượng bóng bạn nhỉ?thank!

4. Anh Meo

Anh Meo Member

Thích đã nhận:
    39
    Bạn tăng số lượng bóng lên, chú ý thêm nhiệt độ nếu nóng quá cây cũng sẽ bị úa, nên chạy lọc để duy trì chất lượng nước, mới trồng 1 tuần thì bộ rễ chưa phát triển hoàn toàn với nền mới đâu(cây phát triển nhanh chậm còn phụ thuộc dinh dưỡng và Co2 đầy đủ ), vài lá bị hiện tượng cứ kệ đó, các lá mới sẽ phát triển nhanh thôi, Chúc bạn thành công!

mrkidhn thích bài này.
  5. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Đây là hiện tượng tcn bị úng lá chết, nguyên nhân có thể do đợt nắng nóng những ngày qua, không biết nhiệt độ bể bạn là bao nhiêu. không cứu được đâu bạn ạ. cây nào chết thì trồng lại.

mrkidhn thích bài này.
  6. blacktony

blacktony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    hix các bác nói thế chắc em ko dám trồng tcn đợt này mất

7. mrkidhn

mrkidhn Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Có thể do nhiều yếu tố tác động, nhưng nhiệt độ là chính. Tại mấy ngày hôm đấy trời khá nóng (nhiệt độ trong bể chắc phải trên 30*), cái lọc của mình lại đang sửa nên 3 ngày ko lọc, co2 thì hết chưa làm. Hôm qua mình đã lắp thêm 1 bóng 1w (tổng 4W), chế co2, chế thêm cái fan 90x 90. Hi vọng thời gian tới tcn sẽ phát triển bình thường.

Mà bạn cho mình hỏi tý, như cây của mình trong ảnh ở post 1 thì đã nên ngắt phần ngọn để tcn bò chưa nhỉ? Hay để nó qua giai đoạn úa lá đã rồi ngắt.

8. v_t

v_t Active Member

Thích đã nhận:
    33
    mùa này khó trồng tcn lắm, mùa đông thì cắt không kịp

mrkidhn thích bài này.
  9. tungtepcanh

tungtepcanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    TCN bạn bò cao này do thiếu sáng. Tốt nhất là thêm đèn thôi. Còn hiện tượng kia là bị úng là cắt đi thôi bạn

mrkidhn thích bài này.
  10. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Tốt nhất là bạn chủ top nghiên cứu thêm một thời gian nữa đã rồi hãy chơi lại, giờ chữa chỉ tốn thêm kinh phí mà chưa chắc đã chữa được.
    Riêng việc các phụ kiện phục vụ cho hồ mà cái nghỉ cái chạy, không đồng bộ đã làm nảy sinh nhiều vấn đề lắm rồi.
    Bạn không cho kích thước hồ thì việc có thiếu sáng hay không không thể dựa vào mỗi TCN mà nói được. Bên cạnh đó led luxeon chiếu sáng rất mạnh nhưng nếu ánh sáng không phù hợp thì có 100w cũng không giúp được cho hồ bạn.

mrkidhn thích bài này.
  11. doxuanhai

doxuanhai Banned

Thích đã nhận:
    9
    có khả năng thiếu sáng ah ạ
    ................................................................................

12. cockhukho

cockhukho Member

Thích đã nhận:
    1
    [​IMG] [​IMG]

Bể nhà mình bị đốm lá này ai chuẩn bệnh mình và biện pháp với ạ