Bệnh lạ ở Kim Cương Xanh mong các anh cứu giúp

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi hieuden, 27/6/07.

1. hieuden

hieuden Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá em ngày trước có post lên diễn đàn tất cả mọi người đều cho 8 diểm và chấm khả năng sẽ phát triển dạo này ko hiểu bệnh gì đầu mất hẳng ko còn nữa mặc dù nó đã rất to, màu và châu cũng vậy, ko ăn, cứ chạy lủi đầu vào tường cứ như thất tình muốn tự vận vậy, cá ngày một ốm và trắng bệch ko biết đây là bệnh gì mong các anh chỉ giúp em ko thì cục cưng em nguy mất đã ko ăn hơn 1 tuần rồi, phân đi ra bình thường ko gì cả, mong các anh sớm hồi âm cho em, Em xin chân thành cảm ơn các anh

Last edited by a moderator: 5/7/07
  2. KhiDo

KhiDo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn thử súc hồ thử xem,tăng chút muối lên cho nó luôn thư coi.Còn nếu bạn sợ quá thì lại Thập Bát La Hán 182Minh Phụng,P6Q6 tới đó mà hỏi đi.Tui tháy cá bạn nếu ko chũa bệnh kịp rất nguy hiểm đó!

3. Haichuong

Haichuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Trường hợp này mình đã gặp rồi, cá mình bỏ ăn và cứ chạy tông đầu vào hồ đến độ muốn chết lâm sàng luôn. Mình cứ tưởng đã phải chia tay nó nhưng nghĩ còn nước còn tát nên mình dùng giấy báo dán hồ lại tránh làm cá giật mình, đồng thời mình bỏ vào 10 viên Metro + 5 viên Cloraphenicol + 1vien C500 2 ngày thay nc 1 lần châm 2/3 liều thuốc. Tiếp tục 2 ngày sau thay 1/2 nc và châm 1/2 liều thuốc ban đầu. Và kỳ lạ thay nó đã khỏe lại.( liều này dùng cho hồ 1m )
    Sau ca bệnh này mình nghĩ có lẽ cá bị giun làm cá đau nên mới phải vật vã như vậy.
    Hy vọng kinh nghiệm thực tế này của mình sẽ giúp ích cho chú cá của bạn.

4. __Bi__

__Bi__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Anh HC pro quá, làm sao nghĩ ra công thức thuốc bỏ vào hồ cho đúng liều mới là chuyện khó,anh cho em làm đệ tử nhá ^^, sẵn tiện báo cho anh biết con cá bị nấm anh bày chữa triị giờ đây đã khỏe ruì,bắt đầu chịu ăn vài hột XO,nhưng người nó vẫn trắng trạch và đen thui àh,hok bít có lên màu lại nổi kô nữa, hix.

5. hieuden

hieuden Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cloraphenicol thuốc này trị bệnh gì vậy anh em chưa nghe nó bao giờ mong anh chỉ giúp

6. ltpm

ltpm Member

Thích đã nhận:
    0
    Cloraphenicol là thuốc kháng khuẩn ở ở người đấy bạn ạ, dùng để nhỏ mắt, mũi . Nó có tác dụng tương tự ở cá, đấy là để vệ sinh, diệt khuẩn

7. 123 suprem_kt

123 suprem_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn thử thay 1/2 nước trong hồ và bật máy sưởi lên để 1->3 ngày xem có khả quan ko