Bệnh lạ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi leontran, 18/1/08.

1. leontran

leontran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    1 em KKF cực đẹp của mình đã ra đi,. nhưng mình vẫn ko biết nó bị j? mong ai biết chỉ mình cách fòng ngừa và chũa trị để lần sau có gặp thì còn biết cách chữa, hix
    Buôi tối hôm trước mình còn thấy cá bình thường, chiều hôm sau đi làm về thì 1 bên cá đỏ như bị bầm , cá bắt đầu yếu nhưng vẫn bơi được.Đến chiều hôm sau thì cá vẫn còn thở nhưng đã nổi lều bều trên mặt nước, ở khe các vây lấm chấm máu tươi, đụng vào thì vây rớt ra..ghê lắm , hic...các vết đỏ bầm lan ra khá nhiều..đến sáng hôm sau thì cá chết!:(
    Hình nó nè
    Cái này lúc chưa bệnh, hix

2. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Xin chia bùn cùng bạn ,mong các a e giàu kinh nghiệm vào chia sẻ cách phòng và trị bịnh này ...

3. pholina

pholina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Trước tiên xin chia buồn cùng bạn .
    Theo mình suy đoán thì có lẽ nó đã va chạm vào thanh chắn hay 1 cái gì đó rất là mạnh , hay ăn phải 1 dị vật nào đó , dẫn đến 1 bộ phận trong nội tạng bị chấn thương , gây xuất huyết ( triệu chứng đỏ 1 bên ) . Giả thuyết bị 1 chứng bệnh nào đó thì triệu chứng thường xuất hiện nhiều ngày , chứ không đột ngột như thế này . Theo mình thì giả thuyết bệnh tật không thuyết phục . Vài suy đoán của mình , mong các AE khác có kinh nghiệm giải thích thêm .

Last edited: 18/1/08
  4. hieu11

hieu11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Cá đẹp quá , tiếc thật. Xin chia buồn cùng bạn. Có khi nào cá bạn bị ngộ độc ( nước, thức ăn hoặc ....) nên mới chết nhanh như vậy. Nếu là bệnh thì đúng là bệnh lạ và ghê thật, mong các Pro có kinh nghiệm về trị bệnh cho cá chỉ giáo thêm.

5. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Năm mới thôi bác tậu con mới về nuôi luôn cho rồi,con này công nhận cũng khá mà chết thì cũng uổng thật,chia buồn cùng bác vậy!!!!

6. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào bạn. Theo mình nghĩ cũng như bạn pholina đó. Có thể cá của bạn rượt mồi hoặc nuốt nhằm một vật gì đó cứng mà mình không thấy.Mình có 1 em nhưng may hơn , nguyên nhân là em này nuốt chú cá rô nửa chừng phung ra được nhưng hậu quả là bỏ ăn 1 tuần, Bây giờ ăn lại bình thường rồi . Thôi chia buồn với bạn về chú cá quý đó nha.

7. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá chết nhanh kèm triệu chứng toàn thân thường là do ngộ độc chứ nếu chấn thương thì hiếm khi lan tỏa tùm lum. Có lẽ cá bạn ăn phải thứ gì đó rất độc, có khả năng gây xuất huyết, hoại tử da, cơ và tử vong. Coi chừng thủ phạm là mấy con côn trùng (bọ xít, bọ hung hay sâu độc...).Thân

8. hannahmontana

hannahmontana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    nó bi nội thương rồi bạn ơi có lẽ do bị nhiễm chất độc của thuốc hay thức ăn tuơi sống đó

9. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chia buồn cùng bạn.
    Mình cũng nghĩ như bsninhhungxm, có thể là do ngộ độc. Nên tập trung "điều tra" theo hướng đó, có thể tìm ra nguyên nhân. Khi có kết quả, nhớ cho anh em trên diễn đàn biết để rút kinh nghiệm với nhé.
    Xin chia buồn.

10. leontran

leontran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình chỉ cho ăn Sumo , ko cho ăn j lạ cả, hix!cá chết rùi nhưng mình muốn biết tại sao để đề phòng!

11. BLACKDRAGON

BLACKDRAGON Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chia buồn
    mình củng vừa đai 1 em nhưng cho ăn cá lia thia (cá bảy chầu)cá chết rất lẹ chỉ qua 1 đêm cá nằm thoi thóp ,mình trắng nhách ,mang và vây thì có nhửng đốm máu bầm.nhớt thì tuột khỏi người chỉ nằm ngáp và đến chiều là đai.
    bây giờ phải làm lại từ đầu lấy 2 em king bột về nuôi chẳng lẻ tết đến để hồ trống

12. nack

nack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng theo dõi em này từ 3 bữa nay,lúc trước cá mình cũng bị như vậy nhưng mình cho am bi (kháng sinh)vào,thay nước là hêt,mình đoán em này bị ghẻ lỡ,dù sao mình xin gửi lời chia buồn nha,cá đẹp quá,nhưng đã ra đi,chúc bạn mau hết buồn nha

13. prince_mt2

prince_mt2 Member

Thích đã nhận:
    3
    hic... chia bùn cùng bạn nha! Chú cá đẹp thật .... Mong là bạn sớm tìm ra nguyên nhân để a e cùng có thêm kinh nghiệm phòng tránh! Thanks

14. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình đọc lại trong bài "Một số bệnh thường gặp trên cá nước ngọt" thấy có bệnh nhiễm khuẩn huyết do Pseudomonas (bệnh đốm đỏ) có triệu chứng giống cá của bạn. Không có cách trị ,chỉ phòng ngừa bằng cách dùng vac-xin phòng bệnh (thứ gì hông biết),giảm mật độ nuôi, cung cấp nguồn nước tốt, tắm cá bằng KMnO4 liều 0,4g/100lits nước không qui định thời gian, có thể dùng kháng sinh để điều trị ...( Bạn đọc thêm trong bài đó nha, cũng trên diễn đàn của mình nhưng lâu quá quên chỗ nào rồi)Thân mến.

15. Bii

Bii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    bạn có để sưởi chứ nếu có thì bạn xem lại sưởi của bạn có thể là nó nóng wa lám phỏng cá hoặc những thiết bị trong hồ nước kiểm tra lại coi nó có làm sao ko? thứ 2 bạn hỏi những người trong nhà lại nhìu khi trong gia đình hoặc bạn gái của bạn thấy bạn thương no wa đam mê nó wa người đó lại đem lên chảo chiên ko chừng chứ nhìn như vậy thấy giống nhu chín thịt wa ><

16. minhduc12345

minhduc12345 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    bạn coi lại môi trường nước đi bạn mình thấy cá bạn trước khi quy tiên thì châu chữ đầy mình,khi chết lại có màu đỏ đỏ theo em thì có thể là do nắm hoặc là do nguyên nhân khác.Xin chia buồn cùng anh và chúc anh găp may mắn lần sau

17. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá tại hạ thường dí cá lóc con đến nổi rách vẩy bên hông, lủng 1 lỗ trên đầu, rồi lành lại hết. Trường hợp này chắc tại chưa có nhiều nghiên cứu khoa học được tiến hành trên loài này. Nên những bệnh hiểm nghèo mà hiếm gặp này thì ... chưa giải thích được.~X(

18. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình, 1 là bị sưỡi quá nóng, 2 là điện máy lọc mát, 3 là bệnh lạ mà mình chưa biết....:-??