Bệnh lần đầu gặp trong 2 năm nuôi cá cần a e giúp đỡ

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi Dracula_DL, 26/9/07.

1. Dracula_DL

Dracula_DL Banned

Thích đã nhận:
    0
    cá mình size khoảng hơn 4 ngón, bị bệnh đã 1 tháng rồi. Ban đầu cá kén ăn, ko chịu ăn TĂ khô, sau dần bỏ ăn đến giờ 3 tuần rùi, đi phân trắng sợi như bị bệnh đường ruột.
    Mình dùng bio-fish bơm vào họng cá, sau dùng Metrodinazol ngâm cũng ko đỡ, tuần trước chuyển qua dùng ampi-SF trộn với tetraxilin bơm thì cá ko đi cầu 3 ngày, bụng sình lên, sau đó đi những viên trắng bằng đầu ngón tay út, đến giờ cá vẫn đi vậy mà ko ăn j. Mình còn phát hiện thêm đỉnh đầu cá bị phủ 1 lớp màng trắng diện tích khoảng 1cm vuông, da chỗ đó sình lên, cá ngứa cọ quẹt vào thành hồ, ko bít phải bị lủng đầu ko nữa. mình đã ngâm và tắm thuốc kháng sinh nhưng ko có kết quả.
    Bạn nào có cách j hay bày cho mình hoặc đến nhà chữa trị khỏi cho e nó mình xin gửi tiền xăng và hậu tạ

2. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo tình hình thì cá của bạn bị nặng hơn cá của mình rồi. Mình cũng đang hỏi mấy bạn chỉ giùm. Mong các bạn khác chỉ giùm luôn:-<

3. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Triệu trứng này cơ bản giống bệnh sình bụng, một em cá mái của mình cũng mới bị triệu trứng đúng như thế nó bỏ ăn luôn hoặc ăn cực ít.
    Mình đã trị bằng gói thuốc tổng hợp trị sình bụng mua ở TBLH giá 25k trị khoảng 5 ngày thì hết hẳn.Gói thuốc này gồm nhiều loại thuốc nhìn như thuốc của người ,có viên màu trắng to như đồng xu có mấy viên màu vàng chắc là vitamin gì đó để cá đỡ mệt do bệnh. khi dùng thuốc theo triệu trứng bệnh này bắt buộc phải dừng cho cá ăn thêm muối vào hồ và cắm sưởi để nhiệt độ 30-32 độ C.mà phải trị kiên trì vì cá đã bị nặng rồi. Vài kinh nghiệm bản thân hy vọng có thể giúp được bạn. Chúc may mắn.TMH

4. oceanpunk

oceanpunk Member

Thích đã nhận:
    2
    cá của tôi cũng bỏ ăn và cựa mõm vào thành bể liên tục,bây giờ nó bị 1 lớp màng xanh ở mõm.

5. THANTAI_LAHAN

THANTAI_LAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bác chịu khó vào mục kinh nghiệm trị nấm và đường ruột của THANTAI_LAHAN coi đi...mình trả lời rất rõ ràng và chi tiết từng giai đoạn...chúc các bạn mau trị khỏi bệnh cho cá...
    http://www.aquabird.vn/forums/showthread.php?t=28853

Last edited: 27/9/07
  6. Dracula_DL

Dracula_DL Banned

Thích đã nhận:
    0
    hic hic, Buồn quá, e nó đã tạ thế sáng nay sau đúng 1 tháng đau bệnh rồi các bác ơi. Cũng bởi khi cá mới có dấu hiệu bệnh mình chủ quan về quê 1 tuần nên ko cứu chữa kịp, để bệnh quá nặng

7. hoathần

hoathần Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn Tuongmanh nói đúng đó.Tôi cũng mua 1 gói hổn hợp ở TBLH 25 ngàn trị cá hết liền!

8. kienan171

kienan171 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có khi cá bị sình bụng kết hợp với nấm trắng nên nó ra như vậy đó, em kiến thức kém góp y chút có gì sai mấy bác bỏ wa

9. HoanVSD

HoanVSD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con cá nhà tui bỏ ăn gần 1 tuần bỏ thuốc trị sình bụng mà ko hết cho thuốc này ngâm thử 2 hôm cũng thấy em nó khoẻ lên đòi ăn rồi nhưng cứ phải đủ 3 hôm đã rồi tính sau :d

10. ray8910

ray8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đừng vậy cho ăn liền
    bác mua bio-fish phòng ngừa mỗi ngày xem sao
    hy vọng là đừng bị sình bụng nữa