Bệnh lổ đầu ?

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi phudiscus, 7/9/07.

1. phudiscus

phudiscus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của mình đang bị bệnh lổ đầu (trên đầu cá xuất hiện mụn nhọt , đi phân màu trắng kéo dài thành sợi ) . Bác nào có kinh nghiệm tri bịnh này chỉ giúp mình với . Thanks .

2. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trước tiên bạn phải trị sình bụng trước bằng cách mua bubble cure hoặc paracillin (bán tại 178 đường Minh Phụng, P6, Quận 6 TPHCM) trị khỏi sình bụng cá của bạn cũng sẽ đỡ bị lở đầu. bạn ở hcm ra đó các anh sẽ hướng dẫn cách sử dụng chi tiết.
    Chúc chú cá của bạn mau khỏi bệnh

3. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn có thể ra tiệm Cao Quý ở 808 Trần Hưng Đạo mua gói MO GEN số 4 về trị đi bạn,cá mình cũng đang bị lũng đầu và mình đang ngâm thuốc này thấy cũng khả quan lắm.NHớ hỏi kỷ người bán về cách sử dụng nha bạn.

4. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    đây là tài liệu copy từ 1 trang web : gửi đến bạn copi có hiệu quả tí nào ko vì mình chưa từng sử dụng nó , nếu hiệu quả nhớ thông báo cho anh em hay nhe !
    BỆNH LỖ ĐẦU :
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Bệnh lỗ trên đầu do ký sinh trùng nguyên sinh Hexamita gây ra. Nếu cá mắc phải bệnh này ta quan sát trên đầu cá sẽ thấy xuất hiện những lỗ nhỏ màu trắng, những nốt sưng tấy hay mụn nhọt, dần dần những lỗ nhỏ này sẽ lớn hơn, đôi khi còn có mủ. Cá trở nên sụt ký, lờ đờ, chán ăn, đi phân màu trắng kéo dài thành từng sợi.
    - Cách chữa: Cho thuốc Dimetrydazole (5mg/1l nước hồ) hay Metronidazole (7mg/ 1l nước hồ) vào trong hồ cá. Lặp đi lặp lại trong vòng 3 ngày cùng với việc thay 20 – 30% nước hồ. Đôi khi cá cần được tiêm thuốc Metronidazole, nhưng việc tiêm gần những vùng bị bệnh chỉ nên được tiến hành bởi bác sĩ thú y có chuyên môn.

5. phudiscus

phudiscus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các bác đả quan tâm chia sẻ , cá mình đến hôm qua đả lành bệnh rồi . Thân chào các bác .