Bệnh mới của cá dĩa ???

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi vinnt, 5/5/06.

1. vinnt

vinnt Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào các bác,

Cặp cá dĩa nhà em bị bệnh này lạ lắm, tra sách, rồi lên diễn đàn tìm mà cũng chẳng biết nó là bệnh gì. Số là con trống trong cặp cá của em gần đây tự dưng một bên mắt đục, kéo đầy màng, em tưởng nó choảng nhau với con cá cái bị mù luôn mắt chứ. Nhưng giờ em thấy tự dưng nó dần dần trong trở lại nên nghĩ là bệnh. Không biết các bác có biết đó là bệnh gì không ? Và cách chữa trị nó ra sao ? Nó chỉ bị một con mắt thôi, con bên kia vẫn bình thường, ăn uống vẫn bình thường. Chỉ ngặt nỗi từ khi độc nhãn long, con cái chẳng thèm chơi với nó nữa hu hu hu, cho nên chẳng thèm đẻ trứng nữa.

Mong các bác nghiên cứu dùm em để em chữa cho nó đẹp dzai hơn.

2. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá bạn bị nấm mắt đó mà. Chắc bạn ít thay nước phải không? Bệnh này cũng thường gặp. Vậy là còn hên đó. Nhiều khi trắng đục rồi mù luôn không trong lại được nữa. Siêng thay nước đều thì không bị vụ này. Nếu bị rồi thay nước vẫn không hết: ra Cao Quý (808 Trần Hưng Đạo, Q5) khai bệnh, mua thuốc về chữa theo hướng dẫn.

3. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    trường hợp này em có đọc trong sách Các loại cá kiểng thì, ngoài bị nấm ra thì là do độ pH của nước quá thấp...
    cá dĩa sống được trong nước có pH khoảng từ 4 đến 7, nhưng nếu pH dưới 5,5 thì cá dễ bị mù ...