BỆnh MỤc NÁt ThÂn

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi proce, 28/5/07.

1. proce

proce Active Member

Thích đã nhận:
    0
    CHÀO CÁC HUYNH
    Cá mình không biết phải bị nấm khôhng nữa.hôm phát hiện thì mình nó có những bệt màu trắng,em đã bắt ra và tắm nước muối,sau đó ngâm nó với nước muối.Nhưng ngày hôm sau thì phần đuôi của nó bị mục nát, và bắt đầu ăn lên thân.Em lo wá (hiện em đang ngâm nó với GENTA+TETRA+1ít muối+5 Giọt MAICA)
    Rất mong được các Huynh tư vấn cách trị hiệu quả (con này em nuôi từ nhỏ và sắp bắt cặp đẻ):crying: :crying:
    CÁM ƠN RẤT NHIỀU

2. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Trong bể thủy sinh của mình, đã có thời gian bị y chang như vậy. Mình phải thay nước toàn bộ. Và con nào bị, thì phải nhanh chóng bắt và cắt phần đuôi đã bị, nếu bị ăn vào thân thì mình thua. Cũng may là nó bị từng con một, chứ bị cả bể thì.... khủng khiếp quá...

3. proce

proce Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn
    ngoái cách cắt đuôi ra mình còn có thhể dùng thuốc gì để trị không.hiện bệnh không còn lây lan nữa nhưng cá chưa ăn được.mình sợ nó không đủ sức để chóng chọi nổi cơn bạo bệnh này.
    Xin các Tiền Bối chỉ cách cứu giùm. Rất mong nhận được các kinh nghiệm quý báu.

4. betta halfmoon

betta halfmoon Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn sử dụng Flagyl thử xem sao! liều 4 viên cho hồ 1m cán nhuyễn cho vào hồ, tăng nhiệt độ 32, mình vừa trị xong bầy cá.

5. htu

htu Member

Thích đã nhận:
    0
    cá dỉa ngâm nước muối đậm đạc hay bị mòn đuôi. bạn thay nước mỗi ngày và dùng thuốc trị nấm xem sao