bệnh ngoái cổ ở chim khuyên

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi chim_chich, 8/7/10.

1. chim_chich

chim_chich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    giúp em với các pác cao thủ ơi.........:crying:. em mới bẫy đc 1 em cũng đẹp và rất máu nhưng khổ mỗi 1 cái nó bị bệnh ngoái. Em đã thử nhiểu kiểu để sửa cho mấy em rồi mà sao chưa em nào thành công tuỵet đối cả. Cách em sửa là: dùng dây căng lên trước những chỗ em nó hay nhảy tới và ngoái cổ lại, có những em cũng bớt đi đc chút ít nhưng chưa em nào là khỏi hẳn cảb-(. Mong các cao thủ chỉ em với

2. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    cái bệnh kinh niêm roài chả khỏi được đâu bác ạ,hehe,có chữa sau nó lại thế thoai ý mà,chữa làm gì cho mệt,chơi chim phải chấp nhận chim có tật thoai

3. hailahan81

hailahan81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Thằng ku tân không biết chữa thì để các đại ca vào pm , chú mày nói thế thì bác chủ topic lại sợ thả chim đi phí lăm . Bác có thả thì nt cho em cái em đến bẫy lại nhé :D

4. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    haha em có chữa bao giờ đâu chữa làm gì cho mất công hả anh,chim nó cũng như con người có tật này tật nọ,mà nói chung là lắm tài thì phải nhiều tật,chứ đòi 1 con chim hay bắn dàn khủng lại thêm xòe xoẹt roài vv và vv nữa mà ko tật lỗi thì cũng khó kiếm đấy

5. chim_chich

Thích đã nhận:
    6
    đúng là vấn đề kinh niên thật đấy nhưng chắc phái có cách nào quán triệt đc nó chứ các pác=((. cái này em vừa chăm các em vừa tìm hiểu cách chữa cho các em nó nhưng vẫn chưa ăn thua lắm:(. Mong các các cao thủ chỉ giáo em với... cũng là để giúp anh em có đc những em như ý nhá:-*

6. upathia

upathia Thành viên Bá đạo

Thích đã nhận:
    219
    cái này thì cần có thời gian phân tích xem tại sao lại ngoái. Ngoái là do chim mới bắt về sợ bám vanh lông nhưng ko chui ra và ko đâm nên chim sẽ ngửa cổ ra đằng sau để nhìn lại, chưa cũng ko có gì khó nếu là chim mộc, bác cắt một tờ đây bít kín lóc lồng đã để chim ko lộn, rồi sau đó cắt một tờ dây có chiều rộng khoảng 5 phân rồi cho chạy quanh vanh phía trên ngay dưới cái giấy trên lóc. Lưu ý là bác nên buộc cái dây chạy xung quanh vanh lồng ở phía trong lồng, chim ko bám đc, cứ nhảy lên là ngã xuống sẽ hết ngoái và dần dần là thuộc. em đã thử và đã thành công :D
    Em cũng mới chơi mong anh em chỉ giáo, có gì sai anh em bỏ qua và giúp đỡ em để em tiến bộ

7. chim_chich

Thích đã nhận:
    6
    upathia_82 cảm ơn bạn đã bầy cho mình cách này, để mình về thử em no xem sao nhá

8. hoantraudat

hoantraudat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    934
    thế ko hết ngoái thì cầm cổ bẻ àh ???...............

9. mocliuxoe

mocliuxoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Ui ngoái nộn thì có gì xấu chứ,quan trọng là líu tốt để phục vụ chủ là được roài.

10. upathia

upathia Thành viên Bá đạo

Thích đã nhận:
    219
    nó mà ko hết ngoái thì bẻ cổ thật :D mà theo các của em thì chim nó cũng đỡ dãy hơn.
    À hôm này anh có đi sang gia lâm off gà ko??

11. nbthanh88

nbthanh88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    chữa làm j hả bác, cho nó lộn ngoái làm xiếc luôn cho đủ bộ.

12. lamvlam

lamvlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    534
    theo tôi lộn thì may còn chữa được.chứ ngoái thì hết thuốc chữa...

13. huyhunter

huyhunter Member

Thích đã nhận:
    19
    hay là nẹp cổ nó lại nhỉ???keke,,.....................

14. conovatb

conovatb Member

Thích đã nhận:
    11
    Các bác ơi ! tôi có cách này -trước hết chim bị tật bởi vì bị hoảng (theo nhiều cách) khi ta bẫy về - nếu cảm thấy đẹp thì phải cố khắc phục thôi nhưng tôi có ý kiến thế này các bác thử và cho đánh giá nhé - trước hết phải áo lồng kín 3 -5 ngày .cần ít va chạm sau đó hé bùm và đua vào trong nhà (là tốt nhất) bởi vì có âm thanh của tivi và có thể để ở nền nhà vài ngày cho theo hướng màn hình mở bùm dần -mà chính xác là chữa bằng tivi nhưng ko cần nóng vội vì phải có thời gian thích nghi- tôi đã vô tình được thử nghiệm và có kết quả tốt mà còn thuần được chim rất tốt.có vài góp ý chúc các bạn thành công.

15. huyhunter

huyhunter Member

Thích đã nhận:
    19
    Bác lấy miếng nilon cứng cắt theo hình tròn của lồng rồi treo trên cầu chim đứng khoảng 12cm,một thời gian sẽ hết.

16. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    bạn lấy dây cước buộc vào đoạn vanh lồng phía gần trên nóc thành lục giác bát giác gì đó.. nó nhảy lên ngoái xuống là mắc cổ ở đấy liền. vài lần là sợ hết ngoái thôi.

17. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    Theo e thấy thì khuyến 1000 con may ra có được 1 con hay ko tật lỗi ....nói chung là khó lắm ...cái giống này nhất là mới bẫy nó ngoái nó lộn ...răng dây buộc đĩa lằng nhằng lên mà đâu e thấy vẫn vào đó ....bản tính khó thay đổi

hufahp, tuanlut and carmen like this.
  18. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Nếu hay bắt chim bổi thì bạn nên làm lấy vài cái lồng om kiểu như om My của bọn tàu ấy. Hình vuông, kích thước tầm 20cmx20cmx20cm. đặt cầu đậu cách đáy lồng chừng 5cm, các mặt của lồngđều làm bằng ván chỉ trừ đáy và mặt trước là nan. Nhốt vào đấy rồi đặt dới đất chỗ đông người qua lại, đảm bảo chim nhanh thuần va ko hề có tật!

19. hoaphuly

hoaphuly Active Member

Thích đã nhận:
    26
    mình cũng có hai em khuyên mộc ngoái lộn tùm lum mình đã tìm nhiều cách hòng chữa trị nhưng chẳng có kết quả chứng nào vẫn tật ấy ,các bạn chơi khuyên góp ý thả đi nhưng mình tiếc vì dáng em nó đẹp đẽ ,mắt mỏ trông lại dữ dằn nữa nên mình dữ lại nuôi tính đến hôm nay là được 17 tháng rồi cả hai em đã thăy lông hai vụ ,chuyện đều đều lứu dôm dả các tật xấu ngoái lộn bắm văn từ từ phai nhạt dần theo thời gian và độ căng của các em nó .té ra các tật không đẹp ở chim khuyên không cần phải chữa chạy gì cả , cứ nuôi đi đến khi thuần lồng các tác phong dáng điệu của con khuyên sẽ thăy đổi rất nhiều .có bạn còn hỏi mình con này là con ngoái lộn dạo trước đây phải không nhỉ !.các bạn nuôi khuyên nhiều có quan sát và nhận thấy như mình không?
    thân chào

20. tanhnue

tanhnue Active Member

Thích đã nhận:
    17
    Đúng là như vậy. Nếu không có lồng loại này, bạn có thể mua lồng vuông thường rồi ấy bìa cứng bịt nóc và 3 mặt, chỉ để hở mặt trước của lồng.