bệnh ngọc điểm

Thảo luận trong 'Bệnh viện cây hoa cảnh' bắt đầu bởi han han, 21/5/07.

1. han han

han han Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình có mấy cây ngọc điểm, mà nó cứ bệnh hoài, mấy bác giúp với:
    Cây thường bị vàng trong nách lá (Phía ngoài vẫn xanh), rồi rụng luôn. Trị bằng thuốc gì hở các bác

2. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Bệnh của cây Ngọc Điểm của bạn là thiếu nước (vì lá vẫn xanh, không phải dư nắng), rể Ngọc Điểm to, thích bò ra ngoài chất trồng vì vậy rất dễ thiếu nước, bạn phải tưới nhiều hơn các loài khác và để vào chỗ độ ẩm cao hơn hoặc ghép vào cây, lũa để hấp thụ nước được nhiều hơn.
    Thân

3. han han

Thích đã nhận:
    0
    hình như không phải thiếu nước NGOCUONG ơi, vì cuống lá vàng sau đó lan ra và rụng

4. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Vậy vết vàng có phồng lên ( chứa nước) không, nếu vết vàng phồng lên là do bị Virus nhưng Ngọc Điểm mình chưa thấy trường hợp nào (thường bị là Phalae) còn nếu vàng toàn lá và mặt lá nhăn lại là dư nắng, còn nếu chỉ vàng và nhăn gốc lá thì đúng là thiếu nước rồi.
    Nếu kiếm được máy chụp hình thì chụp vài tấm post lên xem đi bạn ơi.
    Thân.

5. han han

Thích đã nhận:
    0
    Đây là hình cây và lá bệnh
    bệnh 1
    còn đây một cây bệnh khác nữa. Các bác chỉ giúp thuốc tri nhé
    bệnh 2

6. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Ái chà, cú này là nặng rồi đây, đây là bệnh thối cuống nâu do vi khuẩn. Bạn có thể Dùng Consan 20 hoặc Physan chừng một muỗng cafe cho 4 lít nước, phun vào buổi chiều mát 2 ngày phun một lần hoặc Zinep hòa 2 1ml cho 2 lít nước, dùng tăm quấn vào tăm bông bôi mạnh vào nách lá và vết vàng trên lá bắt đầu bị vàng( 4 ngày 1 lần). Bạn nên xem có rệp đỏ, rệp sáp trong giàn không vi khuẩn này lây qua vết chích hút của rệp cây và rầy. Nên phun thêm thuốc trừ rệp (vi sinh) có bán ở các chi cục bảo vệ thực vật. Các lá đã hỏng,bạn cắt bỏ, gom lại và đốt đi để tránh lây sang cây khác. Sau khi hết bệnh nên tưới 30.10.10 để phục hồi.
    Chúc mấy cây của bạn chóng phục hồi.Thân

7. han han

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bác NGOCUONG nhiều lắm. Mình sẽ làm ngay. Còn nhiều vấn đề cần hỏi lắm lắm, hẹn khi khác. Một lần nữa cám ơn bác nhiều

8. thuyen_giay

thuyen_giay New Member

Thích đã nhận:
    0
    Last edited by a moderator: 20/6/07
  9. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    A, diễn đàn ngày càng vui, người thì hỏi kiếm ốc sên, người thì chuẩn bị tuyên chiến với ốc sên. Nếu bạn ở gần bạn aeolus thì chắc sẽ có "cứu tinh" dọn sạch cho bạn. Tiếc rằng bạn ở Bình Dương nên phải 1 mình "chống maphia" thôi.

To thuyền giấy : Ốc sên thường chui dưới đáy chậu hoặc cây cối gần dàn lan, đêm mới bắt đầu ra phá hoại và là loài có sức đề kháng cao vì vậy thuốc trừ sâu phổ rộng thường không có tác dụng. Trước đây thường dùng thuốc trừ sâu gốc Methyl hoặc DDT thì trị được tiệt căn nhưng sau này những loại thuốc này bị cấm (do độc). Bây giờ anh em bạn bè sử dụng thuốc trừ sâu thông dụng thì kết quả rất thấp. Mình có nghe nói có thuốc của Trung Quốc làm mồi bẫy (có bán ở đối điện công viên Hoàng Văn Thụ) dùng tốt nhưng mình chưa bị nên chưa dùng, cách dùng là nhúng lá xà lách non vào thuốc sau đó để gần những cây lan thường bị ốc cắn, để qua đêm, ốc bò vào ăn sẽ chết. Nếu không có thuốc cũng có thể dùng lá xà lách non làm bẫy, sáng chịu khó dậy sớm tiêu diệt vậy. Quan trọng nhất là bạn phải dọn dẹp sạch cây cối um tùm quanh giàn để khống chế chỗ sinh sống của ốc sên.
    Chúc bạn thành công trong cuộc chiến.

10. kakamatdo

kakamatdo Member

Thích đã nhận:
    0
    Bệnh cây Ngọc Điểm

Các Anh ơi! Xem cây Ngọc Điểm của en bị bệnh gì nhé và cho thuốc trị bệnh
    1.
    [IMGO]http://i172.photobucket.com/albums/w30/kakamatdo/NgocDiemThai1.jpg[/IMGO]
    2.
    [IMGO]http://i172.photobucket.com/albums/w30/kakamatdo/NgocDiemThai2.jpg[/IMGO]
    3.
    [IMGO]http://i172.photobucket.com/albums/w30/kakamatdo/NgocDiemThai4.jpg[/IMGO]
    4.
    [IMGO]http://i172.photobucket.com/albums/w30/kakamatdo/NgocDiemThai3.jpg[/IMGO]
    Hy vọng sẽ trị đúng bệnh em nó!!

11. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Cây của bạn bị nấm , bạn dùng Dithane M45 để xịt cho cây , nhưng bạn cần theo dỏi nếu thấy vết nấm có chiều hướng rộng hơn thì bạn phải cắt bỏ phần lá bị nấm đi và xịt thuốc trên thì mới ngăn chặn triệt để được , chúc bạn thành công
    Hiện nay nick phongqn đã chuyển sang nick name này , ko nhắn tin cho mình ở nick đó nữa cám ơn!!..

12. Ng Huy Thành

Ng Huy Thành New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mua 01 cay Ngọc Điểm ở Hoàng văn Thụ, mấy bác chỉ giúp cần chăm sóc ra sao để có bông vây mấy bác. Em ở BMT nên ko biết chăm sóc. Cám ơn các bác nhiều lắm

13. lehoangbvtv

lehoangbvtv New Member

Thích đã nhận:
    0
    Góp ý chơi

Bạn cho mình biết trước đây cây của bạn có bị rầy phá hại đúng không?
    nhửng dấu hiệu trên là do cây của bạn bị rầy phá hại đó.
    bạn nên dùng các loại thuốc như: Actara, Supracide để phòng bệnh khi phát hiện có rầy.
    chúc bạn thành công.

14. luu cuong949

luu cuong949 Member

Thích đã nhận:
    14
    chào anh. em mới tham gia thoi, nhung em cũng có chút ít kinh nghiệm, theo như mấy hình anh post lên thì, những cái lỗ trên lá Đai này không phài là bệnh đâu, đó là do một loại ong hay ruồi gì đó, nó đẻ trứng vào lá đó. con non của nó gặm trong lòng lá ăn, khi lớn nó đục lỗ trên lá or dưới lá để chui ra thôi. em chưa biết cách đặc trị, trước em chỉ làm thủ công là lấy kim cậy bắt con non đi thôi. Nhưng cách này sẽ làm hỏng lá, và dễ bị nấm, vi khuẩn xâm nhập. hy vọng anh sẽ tham khảo được cách khác hay hơn

15. luutrungson

luutrungson New Member

Thích đã nhận:
    0
    gửi bạn kakamatdo bệnh này do một loại sâu đục thân gây ra bạn nên phun thuốc Suprathion đúng liều lượng chỉ hai lần là hết

16. anhson

anhson New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn kakamatdo hồi trước lan của tôi cũng bị bệnh này tôi phun thuốc Suoprathion thấy hiệu quả lắm bạn thử phun xem sao