Bệnh phù mỏ

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi Rongdo, 1/7/06.

1. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Các bạn cho mình hỏi, dù hơi muộn!
    Mình có 1 con cá cha đẹp và ép ra 1 ổ cá con đẹp từ lâu rồi. Con cá cha sau đó bị bệnh phù mỏ này mà "qua đời". Về sau, khi cá con lớn thì có 1 con rất đẹp cũng bị bệnh y chang và rồi sau 1 thời gian điều trị ko thuyên giảm cũng "nối gót"! Mình đã thử trị nhiều cách, hỏi các tiệm bán cá và đem thuốc họ chỉ về dùng nhưng chẳng thấy có tác dụng gì cả!
    Bệnh này mỏ cá từ từ sưng dần lên như miệng dân Phi châu, lúc nặng có cảm tưởng 2 vành môi sắp rụng tới nơi. Cá không ăn uống được. Cá ngâm thuốc thì không tác dụng, xức thuốc thì lại chịu không nổi mà "đi" nhanh hơn!
    Dù "chuyện đã rồi" nhưng mình muốn hỏi kinh nghiệm của các bạn trên mạng để khi cá bị nữa thì biết cách trị.
    Cảm ơn.

2. thanghq

thanghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Theo em biết thì cá bị như vậy là do bị đầu nhọn của con tép nó đâm vô làm nhiễm trùng. Lâu rồi em cũng bị một em như vậy, em bắt nó ra, nặn mũ và sức ampi cho nó ngày 5 lần. Khoảng 1 tuần thì miệng nó xẹp bớt và rồi nó trở lại bình thường. Một chút ý kiến gởi các bác

3. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cảm ơn bạn nhiều lắm. Nhưng không biết xức 1 ngày tới 5 lần thì cá có chịu nổi không? Mình mua thuốc ngoài tiệm về xức trực tiếp mới 2 lần mà đã "thăng" rồi, sợ quá! Còn cách nào khác không bạn, hay có thể dùng thuốc nào khác không? Mình hỏi thêm vì biết càng nhiều càng tốt để khi xảy ra dễ ứng biến hơn í mà!

4. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1