Bệnh tâm lý: Chim hoảng loạn do xổng bị rượt bắt

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi ngo.duc.tam, 17/10/12.

1. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Em được cho 1 em chim, trước đó nuôi lồng rộng chung với các em khác đã lên hàng đại ca, quá trình người em gửii tặng chim, thì bị xổng trong nhà, nên 2 anh em rượt đuổi bắt mãi mới được.

Thế nên khi về nhà em chim cứ thấy em cho ăn uống nước thay phân là giẫy đành đạch, nhảy như 1 con điên........ nuôi nhiều em nhát rồi nhưng chưa bao giờ gặp con nào như con này........ Theo em hiểu thì là hậu quả của việc dượt bắt........

Mấy Huynh cho em hỏi, nuôi hơn 1 tháng, hàng ngày sáng treo trước hiên nhà, mèo hay trẻ con không ai đụng tới........Có cách nào khắc phục được không ạ, chim bắt đầu gáy lai rai........Nhưng cứ em xuất hiện mở áo lồng cho ăn là nhảy như điên...........

hungvcb, Huy_TM, Cucusamtho and 3 others like this.
  2. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    có cách này hay lắm bác, bác là theo như em nhé, bác đi nhè hẹ, nhè nhẹ, đưa tay nhè nhẹ, cầm cái lồng và mở cửa lồng ra, vén áo lồng lên và thả nó về thiên nhiên là đảm bảo em nó được như mong muốn.

3. cugayy

cugayy Black list

Thích đã nhận:
    1,142
    Bạn làm theo cách của a TBL là hay đó , làm xong rồi lên nhà a TBL lấy con khác về nuôi phải ko a TBL ?heeee cái gì cũng phải kiên nhẫn Bạn ah

4. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Cái bài thơ của bạn hay áh, mà bạn súi lên nhà mình bắt cu thì được áh, vì dạo này kế hoạch vườn không nhà trống không có em bổi và mồi nào cả vô tư đê.

hungvcb thích bài này.
  5. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Bể chủ - chuyển cho người khác nuôi thời gian đi em - nổi lên vác về là hết.

cucunghia, hungvcb, quocmy and 2 others like this.
  6. hoangngantg

hoangngantg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,436
    Bạn chuyển cho người khác nuôi thì em nó sẽ không còn nhảy lồng nữa thôi, em đã làm như thế 1 lần rồi. khi em nó đã chịu đứng lồng thì lại mang về.

hungvcb thích bài này.
  7. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Thưa các cụ là người cho bắt chim làm chim hoảng, chứ không phải em, nhận về là nó đã thế rồi ạ........Với cả dạo này em nó đằm tính lại rồi, cám ơn các cụ nhé hehe

hungvcb and Cucusamtho like this.
  8. quocmy

quocmy Member

Thích đã nhận:
    17
    bác mở topic này nên em cũng hỏi luôn các tiền bối kinh nghiệm nha. Em cũng có một chú mồi xổng rượt bắt lại giờ nó gặp em là teo người lại sợ không dám gáy luôn nhưng người khác lại bảo nó gù thì nó gáy gù như điên, mồi thuộc hàng dữ phóng-kèm-bo không thiếu nước nào. Có cách nào thuần nó để không sợ em được không các bác?

hungvcb thích bài này.
  9. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Bể chủ rồi bác ạ, đưa cho người khác nuôi 1 thời gian rồi mang về sau có khi ok

hungvcb thích bài này.
  10. Dead&Gone

Dead&Gone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Cũng có cách bác thử xem nhé không cần chuyển chũ bác kiếm một cái lồng to loại nhốt bồ câu cũng đưoc rồi to quá cũng không tốt thả em nó vào trong đó phủ bạt che kín lại đễ đầy đũ cóng lúa nước vào đó ! Xong cứ che kín vậy khoảng 1 thời gian cho chim quen môi trường mới cái đã , nếu có điều kiện hãy bỏ thêm một con chim mái dạn dĩ xíu bỏ chuồng rộng nên chim cũng thấy thoải mái nên ít giãy . Sau đó bạn có thể bắt đầu cho ăn theo cữ lúc đầu là canh 1 lương vửa đủ chim ăn trong vòng 1 2 ngày khi chim ăn hết đừng vội chăm thêm mà canh lúc chim đã lượm lặt hết tất cá hột rơi vãi rồi hãy châm sau đó bạn có thể thay bằng cách cho ăn theo cử ngày 2 lân chim ăn xong lấy ra chiều bõ vào tiếp rồi lấy ra Múc đích là tạo lại thiện cảm của con chim với chủ với những bệnh tâm lý cần kiên trì . Cách này thật ra cũng rất hữu ích để lấy lại niềm tin của nó !! Bạn cứ thữ 1 lần xem sao chim được tặng là chim quí nên cố gắng làm mọi cách .... Mình đã áp dụng lên một số chim già nhát người kết quả khả quan tuy chưa thữ qua với chim bị bênh tâm lý nhưng mình nghĩ cũng có thễ cãi thiện một phần nào đó . Đây là một cách đơn giản nhưng mình thấy hiện quả và mình áp dụng với mọi chim bỗi trước khi cho chim lên lồng

11. long_qua_dao

long_qua_dao Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    1,392
    con của em đang bị cái chứng khùng đây,lúc thì đứng im cho em thay cái cóng nước,lúc thấy lại gần đã nhún nhún và phạch,tung lồng

12. khietphukiet

khietphukiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,665
    Chim này thuộc loại khôn chợ dại nhà đó bác ơi, nuôi thứ này bác hốt một than thuốc tức để dành trong nhà khi cần thì đem ra dùng liền sẽ không bị bệnh tức.