Bệnh thời tiết

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi haohao, 30/9/06.

1. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Cả tuần nay trời lạnh nên đám cá nhỏ nhà em cứ tuyệt thực cho đến chết, chết mất mấy con nhỏ rùi, còn mấy con lớn hơn thì vẫn bạo ăn lắm.
    Biểu hiện của cá là hơi đen người, lúc đen lúc trắng, chỉ hơi đen chứ ko phải đen thui như bị nấm, tuyệt thực khoảng 1 tuần thì nằm im dưới đáy hồ rùi nổi lên mặt nước. em vớt mấy con chết ra quan sát thì ko thấy dấu hiệu nào của nấm, cũng ko có dấu hiệu khả nghi nào khác, vây mang vẫn nguyên vẹn, thậm chí đuôi vẫn trong veo.
    Em đang điên đầu vì dzụ án này, bác này có cao kiến dzì thì xin chỉ dzúp, thanh kiều trước ạ.

2. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    sao bác ko dùng cây sưởi cho nó?Trời lạnh mà...em còn lạnh nữa nên chúng bỏ ăn đấy...
    Bác tăng nhiệt lên,check lại nước nôi coi pH gì đấy ổn ko, quan sát xem cá có bị bụng to ko? Xem chừng sình bụng trời này dễ bị lắm đấy, đợt bão trước em đi 1 con da rắn to rồi...

3. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Sưởi thì mình cắm 24/23 lun, nhiệt kế lúc nào cũng chỉ >30 độ ko à. bụng cá thì lép xẹp vì có ăn gì đâu, mình quan sát thấy con đen nhất bị hở mang, ko biết bị gì nữa..........

4. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Rồi, lại một người nữa giống như tôi, con bồ câu nhà tôi cũng bị hở mang mà không biết tại làm sao. Với lại đang trong mùa lạnh và bão nên dùng cây sưởi 24/24. Nếu là cá con mình nên cho nhiệt độ là bao nhiêu vậy, nhờ mấy anh chỉ dùm

5. kid 2005

kid 2005 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    kid cũng đang gặp tình trạng trên, trời lạnh nên cá bỏ ăn, bụng lép xẹp mà cũng không thèm ăn gì cả, nhiệt độ là 29 , chưa mua cây sưởi nên chỉ đổ nước ấm vào để tăng nhiệt thôi, nhờ các bác tư vấn giúp.

6. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Mình mới hỏi thăm được cách chạy chữa rùi.
    1. trời lạnh cá bỏ ăn và đen người: bị lạnh bụng, khó tiêu, ngâm metrogyl 250mg (20 lít/viên), ngâm 1 ngày thay 50% nc rùi cho thêm 1/2 liều, liên tục trong 3 ngày.
    2. cá bỏ ăn và sưng mang: bị nhiễm khuẩn, ngâm Cephalexin 500mg (50 lít/viên), ngâm 1 ngày thay 50% nc rùi cho thêm 1/2 liều, liên tục trong 3 ngày.
    Các bạn lưu ý là khi ngâm thuốc thì đừng quá nôn nóng rùi đổi thuốc này thuốc kia sẽ làm cá bị lờn thuốc và nhớ là luôn luôn có cái sưởi bên cạnh và cho thêm ít muối.
    Các loại thuốc trên đều có bán tại tất cả các nhà thuốc trong và ngoài nước.:D :D :D
    Chúc cả nhà vui.

7. nhoccan_thamlam

nhoccan_thamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    quả là kinh nghiệm quý báu, chẹp chẹp, phải lưu vào kho thôi để khi nào chẳng may cá gặp bệnh còn bít đường heheheh. cảm ơn pác nhìu!!
    À mà em nghĩ pác kid ko nên đổ nước ấm vào bể, vì việc làm này rủi ro khá cao.Có lần trời lạnh em cũng nghĩ như pác và làm thử kết cục đàn cá của em trở về con số 0 hixx.

8. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Cái này mình mua ở đâu thế hả Haohao. Nếu thế phải dự trữ nước rồi

9. huylemusic

huylemusic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @Minhphong: như lời bác haohao nói đó. Các loại thuốc trên đều có bán tại tất cả các nhà thuốc trong và ngoài nước. Đây là loại thuốc kháng sinh trị viêm mũi, viêm tai, .. ..viêm đủ thứ luôn, người thường hay uống.

Than!
    :)