Bệnh Thường Gặp nhưng Ít Chú Ý.

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi namhoang, 11/8/06.

1. namhoang

namhoang Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mình bị bệnh như sau ( ra ngoài tiệm mua thuốc cá cũng thấy cá ở tiệm bị, hỏi thì người ta nói chung chung là bị nước ăn ).

Hình cá bệnh I: Lúc mới xuất hiện bệnh.

Hình cá bệnh II: Lúc thấy rõ hơn.

Hình cá bệnh III: Lúc nặng.

Còn nặng nữa thì chưa biết vì cá nhà mình chưa chết.

Có bác nào biết cá bị gì không ? xin giải đáp.
    Thân chào.

2. Tapnuoilahan

Tapnuoilahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con Châu rồng của mình cũng vậy, ai có phương thuốc gì hay kê đơn giúp nhé. Cảm ơn nhiều!

3. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    bệnh này k l2m cho cá chết mà chỉ làm cá bị xấu thôi...cá mình cũng bị 3 tháng rồi nhưng k hết và cũng k chết

4. huy_chuot

huy_chuot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    mình cũng bị 1 con nhưng 1 tháng là hết mà cá bị nhát hơn lúc trứơc

5. bat_tien_89

bat_tien_89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hình như đó là cái vây bị tật của con cá mà bác namhoang!

6. lahanbe

lahanbe New Member

Thích đã nhận:
    0
    Có nhiều người tưởng cá bị tật nhưng không phải, ca nhà mình bây giờ thấy con nào cũng xuất hiện cả. Cái bệnh này rất thường thấy nhưng không ai quan tâm nên làm lơ đó thôi. Mình đang thử cho nhiều muối,tăng lên 32 độ C, và cho thuốc trị nấm trắng. Có bác nào gặp và trị hết không, xin chỉ dẫn cho mình và các bạn khác.

7. KingQueen

KingQueen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Các Bác để ý cá thật. Mình cũng có 1 con bị vậy, từ lúc mới bắt về. Cứ nghĩ là tật của nó nên không có quan tâm. Bác nào có kinh nghiệp thì pót lên cho anh em học hỏi nhé.

8. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình cũng bị 1 con, hèn chi bây giờ người nó đen thui hà ~X( ~X( Bác nào biết cách trị thì chỉ giúp anh em nha

9. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Lần trước bác Ái nói bệnh này là bệnh ghẻ đấy :D. Đốt xương ở đó nó cứ xùi lên và giòn rùi nó gẫy. Tui nghĩ rằng dùng thuốc không khỏi được bệnh này đâu, có lẽ là nên bắt cá ra rùi bẻ gẫy, tước cái xương vây đó ra và chờ mọc lên cái xương vây khác :(.

10. lahanbe

lahanbe New Member

Thích đã nhận:
    0
    @nttuan_bnd: Nếu bác tước mấy cái xương gẫy ra cũng bằng làm nát hết vây con cá vậy lấy gì nó bơi hả bác, nếu con cá 2 bên đều bị cắt thì em không biết nó bơi kiểu gì nữa.
    Có phương pháp nào không cần dùng dao kéo không hả các bác ???

11. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Trước đây tui cũng bị 1 con cá như vầy nè, dùng đủ mọi loại thuốc không khỏi đâu. Khi tui bắt con cá lên và sờ vào đó thì từ cái vết toét đó thì vây đã gẫy rùi. Đã gẫy rùi thì không bẻ đi thì để làm gì? Nếu cố mà để thì đừng bao giờ mơ nó mọc liền lại, thế mới khổ chứ :(. Chú ý, nếu cố để thì nó càng lan rộng ra.

12. namhoang

namhoang Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bác nttuan_bnd , con cá ở nhà em bị lan ra to rồi và cả 2 vây vậy giờ phải làm sao hà bác.

13. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    bây giờ phài làm sao hả các anh ????????? cá của em con rồng đỏ củng bị nữa lúc dầu tưởng nó bị tật sơ sơ , không ngờ coi bài này thấy ghê quá , mà cá của em nó chưa bị nặng như của các anh đâu vậy em phải làm gì đây ?????????????

14. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình để ý kỹ thì toàn bộ cá lớn cỡ 3 ngón tay của mình đều bị cả ~X( Các bác cho mình biết nguyên nhân gây bệnh và cách phòng chống được không ????

15. kenaramis

kenaramis Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mình ở nhà cũng đang bị bệnh như vậy,trị qua 2 tuần vẫn chưa khỏi,nhưng cá vẫn tham ăn bình thường mà màu sắc &đầu cá vẫn bình thường,nhờ các bậc cao thủ chỉ giúp cách trị vậy.Đây là cá của mình chụp = mobile nên màu ko rõ lắm

16. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đang định bắt nó ra tước bớt cái đuôi phần đuôi bệnh nhưng nó giãy wá, có bác nào biết cách chỉ em với , có cách nào khiến nó tê liệt ko hả các bác ???

17. baobtv

baobtv Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng có 1 con như vậy.Không biết bệnh gì , nhưng nình lấy thuốc trị nấm ngâm khoảng 1 tuần là hết.nhưng lâu lâu nó vẫn bị lại, không biết có bị nguồn nước k ?

18. Sunshinevn06

Sunshinevn06 Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mình cũng bị y chang vậy, lần lượt hết con này đến con khác xuất hiện dấu hiệu nhúm vây mang. Cá vẫn ăn bơi lội mình thường nhưng nhìn xấu quá :(. Thì ra cũng có nhiều người bị như vậy. Ai có cao kiến chỉ giúp anh em cách chửa trị và phòng ngừa cho những con khác với. Mình nghi nó có liên quan đến vi sinh Costa khỉ gì đó mà bên trang Nuhoangkimcuong có đề cập, khi bị nặng cá sẽ chuyển sang bịnh nhớt trắng, dấu hiệu là đen người và thường chui lên góc hồ nằm thở huhu cứu mấy con cá tui sớm tui đội ơn mí huynh đệ nhiều á.

19. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá mình cũng bị nè,bị rất nặng,nấm ăn hết 1/2 tay bơi. Mình dùng muối nồng đồ 3% để ngâm cá trong 15p thì thấy tay bơi có trong ra nhưng đc 1 tuần thì đục lại.Mình đã hỏi nhiều tiệm cá nhưng họ điều nói chịu thua vì cá họ cũng bệnh mà.
    + NamHoang : bạn ghé Tiệm TBLH thử xem,cá mình vừa rồi cũng bị sạm màu,lười ăn, đổ nhớt khi tới tiệm thì họ đưa cho mình 10 viên thuốc vàng + 3 viên màu hồng (mình không biết là thuốc gì). Sau 1 ngày thì mình thấy cá bớt đổ nhớt và ăn trở lại mặc dù tay bơi thì cũng còn bị đục. Chúc cá bạn mau lành bệnh

20. vanphu

vanphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Minh cũng có một con nhự vậy. có cách nào phòng bệnh k các bác? nếu cá bị rồi thì mình làm như thế nào. mặt dù chó muối tăng nhiệt độ nhưng cũng k si nhê gì cả, hay la cắt đi cho cá tự mọc lại được k?!