Bệnh thường gặp ở cá la hán?

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi vns, 23/7/05.

1. vns

vns New Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình thấy người nuôi cá thì ngoài việc cho cá ăn thế nào, đầu ra sao, màu mè..., thì còn vấn đề chẩn bệnh va trị bệnh cho cá rất qua trọng. Hôm trước bầy cá mình bị gì giống như bị dính cát biển toàn thân (từ tròng mắt tới đuôi), nhìn kỹ thì không phải, phát hiện ra bị bệnh nấm, hỏi người ta thì người ta khuyên sd thuốc trị gì đó của USA có màu xanh xanh, cũng hết nhưng cả bầy cá te tua, chết hai con, mất đầu hết...thật buồn :( . Bây giờ thì tới con Rồng Đỏ bị thối vảy, vảy hơi bong ra, không mướt như trước, mép vảy bị thối nát lốm đốm.
    Các bạn nào kinh nghiệm về bệnh của cá thì viết một bài thật bổ ích (có hình minh họa thì quá tốt), để các anh em diễn đàn thêm kinh nghiệm. Mình nghỉ cá la hán có các đặc điểm riêng của nó, không phải thuốc trị cho cá nào cũng giống nhau( về loại, cũng như liều lượng).
    Xin các bạn đóng góp. Cám ơn.

2. hatrungquan

hatrungquan New Member

Thích đã nhận:
    0
    aa

3. AprilJok

AprilJok Guest

Theo kinh nghiệm của tớ thì nước muối có hiệu quả rất cao và có tác dụng đối với rất nhiều bệnh, kể cả bệnh nấm như bạn kể, tỷ lệ thông thường là 1kg/100lit. Bạn chỉ nên ngâm cá vào dung dịch này khoảng 10 giây rồi đưa trở lại môi trường bình thường (nhớ thay nước thường xuyên hơn tốt nhất là mỗi ngày 30%) sau một tuần nếu không hết hẳn thì có thể lập lại quá trình. Hy vọng cách này cũng có tác dụng với con rồng đỏ của bạn.

4. hiepsmu

hiepsmu New Member

Thích đã nhận:
    0
    cac bac co the cho tui biet cach chua benh khi ca ko boi ko dong day gi ma chi o day ho ma thoi

5. NuHoangBaDuoi

NuHoangBaDuoi New Member

Thích đã nhận:
    287
    Theo Sư Muội Thì
    Nếu cá bị ít bạn nên mua cây sưởi
    Giá 40000 K loại 300W
    Chú ý xài ít thôi nha vì hao điện lắm
    Thân Chào Bạn