Bệnh trĩ nguy hiểm ở chim chào mào!

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi phuoc_pro, 22/2/10.

1. phuoc_pro

phuoc_pro Member

Thích đã nhận:
    21
    Các bạn nào biết cách chữa " BỆNH TRĨ " ở chim chào mào chỉ cho mình với. Mình có một con chim chào mào nó hót hay lắm nhưng lại bị rụng lông cổ, lông đầu, lông đuôi( không phải nó đang thay lông đâu nhé ) . Nghe mấy bác chơi chim nói nó bị bệnh trĩ. Bạn nào biết chỉ cho mình với.

2. hung258

hung258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    bệnh trĩ là bềnh lòi ở hậu môn ra chứ rụng lông cũng gọi là trĩ thì bó tay. đấy là do thức ăn thôi đồng chí ơi

trieu hoa thích bài này.
  3. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    hihi bây giờ em mới biết 1 bệnh mới đấy các bác à. trĩ rụng lông =))

trieu hoa thích bài này.
  4. badaigia

badaigia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    bác hài thật đấy....chào mào nhà em cũng vậy.nó đang tập hót.nhưng lông đuôi và lông cánh cứ gãy hết.trông thảm thương quá.em nuôi 4 con cùng nhau.nhưng chỉ có con đấy bị thôi 3 con kia lông rất đẹp.em để ý thì thấy con này có vấn đề về tiêu hóa.nó ị ra phân lỏng.khi ăn thức ăn cứng là nó không tiêu được.có lẽ đây là nguyên nhân chính.bác nào có cao kiến giúp con chào mào của em phục hồi đường tiêu hóa thì tốt quá.

5. nhulucbinhtroi

nhulucbinhtroi Member

Thích đã nhận:
    5
    trường hợp chú chào mào của bạn bị rụng lông,phân ko tốt là do chế độ ăn uống ko đủ chất, bạn nên tìm hiểu thêm về thức ăn cho chim, tuy là chim nuôi nhưng nuôi làm sao cho nó giống với thiên nhiên thì chim mới bộc lộ hết khả năng hoang dã của nó, nên nhớ phối hợp 2 cách, vừa điều chỉnh chế độ dinh dưỡng cho đủ chất vừa vệ sinh thân thể chim tránh trường hợp bị nấm da = cách pha nước muối cho chim tắm sẽ làm sạch bớt kí sinh trùng trên thân chim

6. hoangbop

hoangbop New Member

Thích đã nhận:
    2
    các bạn bắt ra, sát chanh vào cho lông không mọc nhé, Tôi đã thử 1 em ở nhà 4 tháng lông đầu trọc lốc, sau 3 lần sát chanh thấy ra lông ngay.

trieu hoa and thánok like this.
  7. tinhhang

tinhhang Active Member

Thích đã nhận:
    28
    theo tàilieuj mình tham khảo có 1 cách đôn dản mật gà hòa nưôc lả bôi lên phao caulayen tâm đảm bảo không rụng lông

trieu hoa thích bài này.
  8. chimcanhasd

chimcanhasd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Bạn cho chim ăn thức ăn nóng wá, hạ nhiệt là em nó sẽ khỏe thôi

trieu hoa thích bài này.
  9. remoonlight

remoonlight Banned

Thích đã nhận:
    121
    Cho ăn cám gì thì hợp lý vậy bạn.Mình ở hn toàn mú cám Tuấn thuý

10. Thoòng

Thoòng Member

Thích đã nhận:
    9
    Chào Mào bạn hiện tại không phải bệnh trĩ đâu bạn.Chim rụng lông như thế tôi chắc chắn với bạn là do chế độ dinh dưỡng.Bạn nên kiên trì làm theo những phương pháp sau thì chào mào bạn sẽ cải thiện.
    *Tắm nắng mỗi ngày từ 8g sáng đến 11g trưa
    *Tắm nước mỗi ngày từ 11g đến 12g(1 chú chim chào mào trung bình tắm khoảng 15 đến 30 phút)
    *Sâu gạo cho ăn mỗi ngày 20 đến 30 con thôi
    *Xoay vòng liên tục trái cây với: táo,cà chua,mận,chuối và cam
    *Nguồn nước cho CM tắm và uống phải luôn sạch sẽ.Ở đây tôi khuyên bạn nên rửa và thay nước mỗi ngày
    *mặc áo lồng sau 19g
    *Điều quan trong nhất ảnh hưởng tới lông CM đó chính là cám.Tôi khuyên bạn nên chọn cám đầy đủ chất cho nó,bạn có thể ra tiệm chim mua 1 bịch cám Bình Dương giá 12 ngàn đồng cho 1 bịch nhỏ hoặc 15 ngàn đồng cho 1 bịch lớn.hoặc có thể mua cám dành cho gà con cũng được
    Chúc CM của bạn ra lông đẹp nhé,chúc bạn vui!

Last edited: 30/3/12
    thánok and cuonganhael like this.
  11. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Thực tra không phải chanh mà là cái dịch khi ta nặn vỏ ngoài của cam chanh và 1 số loại họ cam chanh, cái tinh dầu đó kích thích mọc lông tóc rất ác, chắc chắn luôn, có thể áp dụng cho người :)

12. hoangjtam

hoangjtam Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn thử cho ăn đu đủ xem,ban cho nó ăn thiếu chất rồi bổ sung trái cây cho nó sẽ hêt thôi