Beta 2 Trong 1

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm liên quan tới betta' bắt đầu bởi Cây với cá, 14/6/06.

1. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    tuần trước em có cho ép 1 con beta (gần như hm) với 1 con cá mái bụng quá to , 2 con đều trong tình trạng rất tốt nhưng 1 đều đáng ngại ở đây là con cá trống ko ....nhả bọt.
    hồ ép cá rộng 40cm , dài 80cm , cao 25 cm , nước ép cá đã để gần 3 ngày hồ có rong đuôi chồn , trên hồ có 2 tai bèo hoa dâu............2 con cá vẫn âu yếm nhau nhưng cá trống ko nhả bọt .
    Và đến trưa hôm qua em cho 1 con cá trống cũng gần giống hm vào và bắt cá trông kia ra thì hôm nay thấy con cá trống mới đanh nhả bọt và ôm cá cái ....cho đẻ....
    Vì vậy theo em thì em sẻ kết luận là con cá trống đầu tiên of em đã đồng tính nhưng cũng chỉ là ý nghĩ of riêng em thôi
    vậy trong các bác có ai đã từng bị trường hợp này chưa vậy
    góp ý cho em ha , hay còn có vấn đề nào khác ...chứ theo em biết thì sự chuyển đổi zeen of cá nước mặn khá cao còn cá nước ngọt thì ngược lại nhưng ko phải là ko có , mong các bác góp ý cho em .....

2. cedric

cedric Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cá Half moon khó ép quá!

Mình thì gặp một tình huống hơi khác với bạn là: Cá half moon trống bị cá mái crowtail đá tơi bời. Cho cá half moon trống khác vào, nhã bọt, đẻ trứng , bắt cá mái ra, 2 hôm sau kg thấy trứng cũng kg thấy cá con đâu. Không biết là do trứng kg được thụ tinh hay anh cá trống đã xơi sạch? Mình đã ép thử 2 lần đều bị mất trứng cả. Bạn nào đã từng ép thành công cá halfmoon , xin chỉ giáo, để cho anh em trong forum ngày càng có nhiều cá đẹp để chơi và chia sẽ nhau nhé!!!

3. lia thia

lia thia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bromsgrove international school , Bangkok, Thailan
    bạn gặp trường hợp giống mình , cá mái HM đá chết cá trống !!! potay.com

4. tuanpham

tuanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Các bạn chú ý khi ép cá phải lựa cá trống lớn hơn con cá mái( cả về tuổi và kích thước).Còn cá trống không nhả bọt có thể do chưa đủ độ sung hoặc đang bệnh (Mà biết đâu cayvoica nói cũng đúng. Heheheh!!!!!!!!!!). Mà muốn ép halfmoon đôi khi phải chấp nhận hi sinh bộ đuôi của nó vì nếu gặp phải một con mái có máu sư tử thì chịu. Nó sẽ cắn te tua con trống nhưng sau đó cũng chịu đẻ. Phải chấp nhận thui!

5. lia thia

lia thia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bromsgrove international school , Bangkok, Thailan
    em lựa kĩ rùi ,con mái có tí xíu ah mà con trống to quá trời mà cũng bị nó đá chết !!! potay.com

6. minhnguyen125

minhnguyen125 Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác xem lại biết đâu con cá trống bị mất khả năng sinh sản do tuổi tác đó:-* :confused: :confused: :confused:
    các bác giải thích hộ em sao con trống của em nuôi 1 mình mà nó cứ nhả bọt liên tục?????????????????:(

7. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Nhả bọt là bản năng của cá trống,nó báo cho bạn biết đã đến lúc tìm cho nó một mỹ nhân ngư đấy.

8. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Cá già quá vẩn nhả bọt nhưng cho con mái vào cũng k đẻ được.Giá quá đuôi kỳ k căng nổi ( đuôi dài gần bằng thân cá luôn đó ai muốn xem ghé nhà mình xem .Hay để hôm nào pót hình vậy...

9. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    @MINHNGUYEN : con cá mà nhả bọt liên tục là chứng tỏ nó đang sung đó .....ra vẻ ta đây thôi
    anh SƠN post hình nó lên xem đi , nhưng nghe anh miêu tả chắc có lẻ là con cá đó zà rùi nhỉ

10. Tuanbasskt

Tuanbasskt Member

Thích đã nhận:
    18
    Có bạn nào biết ở đâu bán cá xiêm bêta không? chỉ cho mình mua với mình đang ở Huế. Cám ơn nhiều

11. nokiabird

nokiabird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bác nào có kinh nghiệm chho mình hỏi cá trống halfmoon ép với cá mái thường thì con thế hệ F1 sẽ ra cá gì vậy các bác.

12. tranquyloc

tranquyloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    uhm thì ra một bầy betta đuôi xòe khoảng 140 đến 160. nói chung là hên xui thui, khó nói trước lắm

13. nokiabird

nokiabird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hình như bác nói huề vốn nhỉ...............................................