bị bệnh

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi AnToNiVuItToN, 18/2/08.

1. AnToNiVuItToN

AnToNiVuItToN Member

Thích đã nhận:
    0
    hôm qua con cá của em sau khi thay nước thì nó bơi loạn xạ hôm nay thì nằm ngửa em đã rút bớt nước bỏ thêm muối + tăng nhiệt độ lên 32 độ như vậy có đúng cách kô ạ nếu kô đúng thì các bác chỉ giáo thêm . Các bác có thể biết đây là bệnh zì kô ạ~X(~X(~X(

2. BLACKDRAGON

BLACKDRAGON Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chắc em thay nước máy hay nước chưa được xử lý thì cá chỉ bị ngợp nước nếu em cho muối vào bật sưởi và bật máy bơm 1 hồi thì ko có gì,ngoại trừ em cho lộn muối iot,hay muối trắng đã qua tẩy rửa thì cá dể bị sock và đâm đầu túi bụi dể làm trấn thương(viêm sọ nảo),em có xem lại độ ph ko,và nhớ đừng cho muối nhiều quá nhé,cứ để bơm và mở oxy liên tục và theo dỏi xem sao

3. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    sao mình thay = nuớc đã để wa 3-4 ngày ,mà cá lâu lâu bị giật mình đập đầu lung tung ,ko bít chữa thế nào ? Còn lâu lâu lắc đầu ,lắc lắc rồi nghiêng nguời cạ xuống thành hồ ...

4. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hay là cá của bạn sung quá nên làm vậy. Mình thay mỗi lần 1/3 hồ, nước dù mới cũng không sao, miễn là để nhiệt lên 32,chạy lọc, chạy bơm, sục oxy ngay (để vậy chừng 02 tiếng là đủ).Cứ theo dõi ,đừng bỏ thuốc gì nghen. Thân.

5. AnToNiVuItToN

AnToNiVuItToN Member

Thích đã nhận:
    0
    nước em có để 3 ngày mới thay còn muối thì vẫn như muối mọi lần em cho vào

6. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn quan sát thêm trên mình cá có dấu vết gì lạ không.Nước lạnh đột ngột dễ làm phát sinh bệnh nấm lắm đấy. Tuy nhiên, trước mắt cứ theo dõi đã, đừng vội dùng thuốc. Mấy thứ thuốc chữa bệnh (cho cá và cả cho người) đều là con dao hai lưỡi đấy, sai lầm một tẹo là đi đời em cá cưng của mình ngay.Thân

7. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu cá hay cạ xuống đáy hoặc thành hồ thì có thể là do nấm đó, vì trời lạnh rất dễ bị, bạn cho muối nhieều chút, cắm sưở 32 độ vài bữa là ok
    còn cá thay nước bơi loạng choạng hoặc hay đâm đầu chắc là do bạn thay hết nước, thay dổi môi trường đột ngột nên cá nhát, bạn có thể lấy tấm kính ép hồ lại sao cho con cá ko thể bơi lung tung vài bữa sau đó kiếm 1 con cho vào kè, hoặc thả con gì đó cho nó dí là sẽ hết

8. dobermann

dobermann Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    đơn giản hơn (có thể là thế, hihhih) bạn úp mảnh kiếng vào hồ cũng dc.