Bí Kíp Chọn Mái Đổ Mồi

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi Coc Tia, 22/3/13.

1. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Bí Kíp Chọn Mái Đổ Mồi

Bác nào đam mê đi bẫy gà rừng thường thích tìm cách đúc gà trống mồi cho mình từ khi bé xíu, như vậy sẽ chủ động đc gà mồi,tuy nhiên sẽ k phù hợp với đk nhà cửa vườn tược chật nhỏ...vv Dù vậy đôi khi đổ rất nhiều gà chưa chắc đã ưng em nào, bất chợt gặp vu vơ lại kiếm đc những trống mồi ưng ý...Những cái đó là may mắn và ngta thường gọi là duyên chơi. Mà cái duyên có người cả đời cũng k có cho dù đi thẩm mỹ viện khoét má, chẻ cằm, nâng mí, bơm môi...hahaha =))

Bài viết này là e tập hợp tư vấn chia sẻ của nhiều bác nghệ nhân già giải nghệ rảnh rỗi bật mí cộng thêm tí ti kinh nghiệm của bản ngã...khà khà :devil:

Vậy nên rất mong các bác cùng chia sẻ thêm tí muối ớt hoặc góp đặc sản cho ae mới chơi đỡ phải tốn tiền và thời gian tìm mồi cho thú đi rừng đấu trí với bổi nhé.
    Cám ơn các bác đã xem!

1. Trống thì thôi không bàn nhé vì tiêu chí e mồi chuẩn các bác biết cả rồi, nếu đc con già dáng vóc đẹp, gáy hay- giống GR rặt, rồi mã bền tươi sáng đã giải nghệ hoặc đang đi mồi đúc gà con là chuẩn nhất.

:2. Tiêu chuẩn của mái đổ gà mồi

- Đừng quá già, không quá non khoảng 5-6 năm đổ lại là tốt nhất
    - Khỏe mạnh đẻ vừa khoảng 5-6 quả là ok...
    - Vóc dáng thon thả, chân cẳng đừng quá ngắn hoặc quá dài, mầu xanh, xám, chì, đen là ok nhất.
    - Âm thanh gọi trống vang rền nền nã nảy từng tiếng nhưng k đc quá to là ok.
    - Tiền sử k từng bị bệnh về hô hấp hay bệnh kí sinh trùng ở mắt dưới da là đc, tuy nhiên những con k tiêm chủng mà vượt qua đc dịch bệnh khỏe mạnh thì lại là con có gien đề kháng bệnh rất tốt nên dùng.
    - Hậu môn không quá nhỏ, cũng k đc quá toe toét luôn hấp háy như miệng cá cọ bể là chuẩnnnnnnnnnn......:sick:
    - Rất cần tục và nuôi con khéo, kiếm mồi chăm chỉ vì nó phần nào sẽ kế thừa cho con trống tương lai học tập để dụ mái sau này.
    - Bình thường thì cũng nền tính nhưng khi nuôi con thì rất hung hăng hiếu chiến (mái rặt nuôi con còn tung chưởng vào mặt con gà trống lai khoảng gần 3 kí nhé, nhìn buồn cừoi lắm...hee)
    - Đầu tròn, mắt lồi và tròn luôn, đỏ bã trầu nhé. À mỏ đen hoặc xám đậm càng tốt.
    - Tích đỏ tươi và to tròn cân đối.

* Hai đặc điểm quan trọng sau đây bắt buộc nên có ở mái là:
    - Con mái tuyển cần có 2 tích trắng càng to rõ ràng càng tốt.
    - Mào cờ càng to, cân đối đỏ tươi thì càng ok nhé.
    Vì khi đổ đc trống nó kiểu gì cũng có mào cờ k giống cha thì giống mẹ, tỉ lệ mào lung tung là rất thấp và 2 cái tích kia là điểm nhấn cực đẹp của gà mồi tai trắng...

* Tiện đây e cũng xin hỏi và đố luôn các bác thủ là tại sao các chú gà phương Nam đc thừa hưởng cặp tai trắng cực kỳ quyến rũ, còn GR miền Bắc thì không có....??????????????:devil:

* Thực ra những con gà mái có cặp tích trắng ấy phần nhiều đã có máu rừng rồi, chủ yếu nó bị lai với gà tre, gà ri, gà ta khi theo cha ông đi cư về phương Nam mấy trăm năm về trước:

"Từ thuở mang gươm đi mở cõi
    Nghìn năm thương nhớ đất Thăng Long"​

Và do giao thương kinh tế...vv từ nghìn năm trước với người Chăm, Tây Nguyên (Đa Đảo...) Và có bác cứ gọi gà Đê nhưng thực ra nó có nguồn gốc từ Gà Ri lai với gà rừng mà ra thôi...

Viết đến đây em buồn ngủ quá vì đêm và trưa nay k ngủ mấy nên chẳng nhớ cái gì nữa, thôi các bác biết thì bổ sung nhé, có vẻ cũng hơi đu đủ rồi, lúc khác nhớ em sẽ thêm.

Về cơ bản bên cạnh trống thì mái với tiêu chí trên sẽ có đc những trống đi mồi như đẹp như ý muốn...=))

Em úp mấy cái ảnh có mấy con mái giống có mào các bác xem tạm:

Chân dung mấy em mái xinh xinh mỗi em khoảng 3,5-6 lạng

Trong bầy có con mái vàng này e thích nhất vì ngoại hình đẹp và nhiều ưu điểm tuy mầu lông k giống rặt tí nào,đổ ra toàn trống chuẩn men, nhưng đã bị mất trộm rồi.

Bầy gà giống cả tre cả lai cả nòi...vv, thiếu 1con ô ướt tuyệt đẹp...~X(

Đố các bác ảnh này có mấy con gà, đúng thì e tặng luôn con đó....:laughing:

Last edited: 22/3/13
    phatqua, garunghue, cuongvl and 7 others like this.
  2. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    Hiện nay người đi bẫy gà không dùng gà trống mồi như các tiền bối cho nên không cần đổ gà mồi,chỉ 1 thẻ nhớ và bộ điều khiển từ xa bạn thích gà kêu kiểu gì cũng được,gà nào cũng bắt được với một con gà mái mồi,thời công nghệ hiện đại phải theo không thể ôm ấp thú chơi cũ lạc hậu.ae đừng trách .

anxuanloc, dong_pham, loc ct and 4 others like this.
  3. catphien

catphien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    741
    Đánh gà kiểu này thì đúng là tàn sát thật bác Trăng ah.Mà giờ người ta đuổi lưới luôn mới được nhiều (già trẻ lớn bé,trống mái) bác ơi chứ đánh bằng máy thì lần được 1 con thôi.

anxuanloc, dong_pham, loc ct and 4 others like this.
  4. ahome.vn

ahome.vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    241
    bên kia bác bị band nick cũng vì với kiểu phát biểu gây sốc đổ gà mồi và đi bẫy bằng gà mồi cũng có cái thú của nó chứ bác

dong_pham, loc ct, mayrau9018 and 2 others like this.
  5. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    OH vậy ra gà mà các bác đó vẫn tuyên bố là nghiên cứu nhân giống gà rừng rặc hóa ra toàn là gà lai ah? Có phải bác nhận ra đó là con mái lai vì nó đẻ nhiều trứng và đẻ quá dày không? Hình như có lứa nó đẻ quá nhiều trứng so với gà rặc? Nếu nó là mái lai thì mất hết công nghiên cứu!
    Việc đầu tiên là phải tuyển đúng gà rặc 100% (chứng minh thuyết phục bằng khoa học chứ không bằng cảm tính nó là rặc 100% không phải lai), sau mới nghiên cứu. Có như vậy thì kết quả mới thật chứ không ảo!

Nhưng riêng mình chỉ muốn nuôi gà lai trông thật giống gà rặc thôi. Rặc mà quá nhát thì cũng không nuôi cho mục đích làm cảnh được.

Last edited: 24/3/13
  6. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    http://http://upanh.com/view/?id=evl39v0d4qy
    4 con cả thảy, ngoài một trống hai mái tối màu còn thêm con mái trắng đang ăn mồi. Mà con đó hàng độc quá em ko giám nhận đâu, bác gửi cho em con mái nào theo tiêu chuẩn bác lựa để đổ mồi là tốt lắm rùi.
    À con gà em mua lại ở Hà Nam sau đó bác nhận ra gà của bác cho một người ở HB mang đi đánh bổi rất chạy bác ạ. Đầu mùa bổi chưa sung mấy mà nó tóm đc 4 ( trong tổng số 6 con bổi). Cách đây 3 hôm nó bắt đc con bổi tơ cựa 1cm tuy vậy trước khi bị bắt con bổi lọt qua vòng vây vào đá rách mí mắt nó. võng mạc đang kéo màng to như hạt gạo trắng như cùi dừa, hiện giờ mắt đó vẫn còn phản xạ tốt nhưng em đang lo một thời gian sẽ kéo màng che hết dẫn đến mù mắt bên đó luôn bác ạ.
    Bác và anh em có bài thuốc nào cứu đc ca này ko chỉ em với.

Last edited: 24/3/13
    nguyendinhtrang, dong_pham and loc ct like this.
  7. mthcom

mthcom Active Member

Thích đã nhận:
    78
    Dân chuyên buôn bán gà mới bắt gà theo kiểu này thôi bác ơi, người ta chơi theo thú vui thì cần thiết phải tận diệt như thế. :D :D :D

8. cuongero

cuongero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    Cái gì cũng có cái thú của nó chứ chú trang .lúc mình bẩy rồi mình cầm con gà bổi ma mình đánh dược mới thú vị chứ chú, lúc đó mình mới cảm nhận được công sức mình chăm bẩm con gà mồi mình chứ. chứ như chú đánh vậy về rồi vài bữa gà đâu mà đánh, đây la thu vui thôi chú à=((=((=((

lahanbuidoi, dong_pham and loc ct like this.
  9. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760

Bao giờ ớt chín thì a sẽ cưới em...hehe-mà miền Trung bộ thì chỉ ăn ớt khi còn xanh đâu còn để chín...

Có 1bác xếp hạng chuyên gia đổ gà các thể loại. Để đc giống thuần chủng, bác tính thế này(chữ xanh) các bác xem chuẩn chưa, chưa thì chỉnh nhé...???
    Vì vậy không phải cứ rặt kiếm ở rừng mới ra đc thuần chủng đâu, đó là cách làm toán xuôi, còn như ở dưới là làm toán ngược và kết quả cho ra đáp số như nhau:

@ Phối cùng máu gà lai đời thứ nhất là được thuần chủng rồi - Sách vở thì gọi là cho phối F1 với nhau.

*
    Minh hoạ cho dễ hiểu, gà giống A lai giống gà B, thì đời
    thứ nhất F1 là AB, trong đó máu A có 50%, máu B có 50%.
    Tinh trùng hay trứng của con F1 này chỉ có một nửa máu
    thôi, nên có 25% máu A, và 25% máu B.
    Cho tinh trùng F1 và trứng F1 phối với nhau thì ra F2
    có 50% máu A, và 50% máu B, đúng tỷ lệ máu con lai.
    *
    Tuy thế, phối cùng máu, như đã biết, con dễ mắc bệnh,
    chậm lớn, và dị dạng. Do đó, tốt nhất không nên phối cùng
    máu, mà phối những con lai F1 khác bố mẹ với nhau.
    *
    Cụ thể, bạn nên có ít nhất 3 con trống và 3 con mái
    của 2 giống để lai. Ghi chép cụ thể các con lai của
    những con này, để làm giống sao cho khỏi anh em một
    cha hay một mẹ là được.
    *
    Lý lẽ giữ giống đó như sau (không phải lai mất giống)
    Gà mẹ có 100% giống, phối với một con đực khác thì
    con con chỉ có 50% giống thôi. Lấy con đực này phối
    với con mẹ, thì tinh con đực có 25% giống, trứng con
    mẹ có 50% giống, nở ra con có 75% giống. Lấy con cháu
    này, tinh nó có 37% giống, phối với trứng con bà 50%
    giống, thì con chắt có 87% giống. Lấy con chắt đực
    này phối với con mái cụ, thì nâng lên tỷ số giống là
    95%. Cứ như thế, mỗi lần tỷ số giống lạ mất đi một nửa.

Tuy nhiên gien gà rừng rặt rất trội khi phối với gà nhà,vì nó là gien nguyên thủy mà tất cả những con gà đang nuôi đều có hết về cơ bản nó chỉ ngủ im chứ k hề biến mất, có cơ hội là nó thể hiện ngay lập tức, thế nên rất dễ nhầm lẫn 1con lai với 1con rặt, ngoài ra cũng còn lưu ý vùng miền thổ nhưỡng, đièu kiện sinh trưởng nữa..

Last edited: 25/3/13
    phatqua and cuongero like this.
  10. ahome.vn

ahome.vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    241
    em là em chuóng hết kả mẹc với hàng chữ xanh của pác rồi đó

Coc Tia thích bài này.
  11. cuongero

cuongero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    Bác phân ra tưng phần thi dễ đọc hơn hiiiii , thât quán gà mất vừa mới hàn cái hộp đền nữa nè giò tối lun hehehehe cảm ơn bài viết bổ ích của bác

Coc Tia thích bài này.
  12. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Trên đầu-bên cạnh con mái nâu bên trái có 1con gà con khoảng gần 3 tuần tuổi, 2con mái nâu này đang nuôi chung 1con ấy vì cùng ấp 1 lúc nhưng bị mưa hỏng hết trứng nở duy nhất con đó thôi, chúng rất đoàn kết chăm chỉ kiếm mồi gọi con ăn, và bảo vệ nhiệt tình trc gà lạ nhưng không bao giờ uýnh nhau... (mái nâu giữa là gà ta nhưng tốt nết chưa mổ...hii).
    Thế là bác có duyên với e nó rồi đc nhiều bổi thế mà, gà nòi bị cựa vào mắt các cao nhân cũng bó tay bác ạ, dù sau đó còn độc nhãn e nó vẫn xuất chiêu thần sầu và có biệt danh là quỷ kê-độc nhãn, chỉ vài cước là hạ địch thủ, vậy con mồi của bác chắc k sao đâu, vệ sinh bơm thuốc đau mắt cho nó đến khi khỏi là ok và biết đâu con mồi độc nhãn của bác lại nổi danh Ninh bình...hi

Nếu chẳng may nó tàn phế thì xin giới thiệu bác 1con mồi tuyệt vời đang ở m-Bắc rồi, cũng tầm tuổi e này, tuy nhiên bây giờ nó chỉ đi đá thôi và đã thắng nhiều trận rồi, làm mồi phải mất công luyện lại, nhìn thấy bác mê ngay...hì
    Chúc e Quỷ Kê-Độc Nhãn của bác thu hoạch thêm nhiều e rừng mừa này nữa nhé....mà sao k thấy có ảnh clip chiến công e nó bác nhỉ???

13. Phi Yến

Phi Yến Active Member

Thích đã nhận:
    30
    gà rừng mà cũng khoe gà cố đá nữa hả a, mà độc nhãn thì để cản mái thôi.

Coc Tia thích bài này.