Bí mật được bật mí (P.1)

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi verasasu, 29/4/07.

1. verasasu

verasasu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đa số các bạn thường mua thức ăn viên cho cá mà ko biết đó là giả hay thật, mọi thắc mắc đó mình chĩ cho
    Các bạn mua về cho cá ăn , cho cá ăn cỡ 3 tuần (chiều mới cho ăn , sáng ăn gì thì tùy các bạn) . Nếu cá bạn ko ăn mà cứ nhả ra thì đó là thức ăn giả , chú mình có mua 1 chai XO loại 80k nhưng cá ko chịu ăn sau đó mình xin về cho cá mình ăn , nhưng cũng vậy ko con nào chịu ăn cả.
    Đừng để cá đói nếu cá đói thức ăn giả nó cũng chơi luôn , nên cho cá ăn hơi no , đừng để cá hơi đói.
    3 loài này thường nhận biết được thức ăn giả : Rồng đỏ , Kim cương , Kamalau , New King F1. Các loài khác thì mình chưa thử. Ko tin thì tùy [-( :devil: :-$

2. betterman

betterman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chỉ là đoán mò ko bằng cứ sao anh em tin dc bác ạ !Lỡ là thức ăn thật mà nó ko ăn thì sao ?Mình có 1 con newking và 1 KCPLT.Con KCPLT ăn trùng vĩ từ nhỏ nên rất đẹp còn newkinh ko ăn nên bây giờ hơi xấu ko dc đẹp cho lém,như vậy là con newking mình cho ăn trùng vĩ giả hả (cùng 1 loại trùng cho cả 2 con ăn).Các bác tìm 1 số dẫn chứng khác có logic dc ko vậy

3. verasasu

Thích đã nhận:
    0
    Bạn betterman thân mến , bạn có đọc kĩ phần mình trích dẫn ko . Mình nói là thức ăn viên ( thức ăn lên đầu , màu . VD : XO , JBL , SAKURA ) .Còn trùn chĩ đầu phải là thức ăn CÔNG NGHIỆP.:D :applause: . Đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi mua .

4. tangtuanloc

tangtuanloc Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Đa số các bạn thường mua thức ăn viên cho cá mà ko biết đó là giả hay thật, mọi thắc mắc đó mình chĩ cho
    Các bạn mua về cho cá ăn , cho cá ăn cỡ 3 tuần (chiều mới cho ăn , sáng ăn gì thì tùy các bạn) . Nếu cá bạn ko ăn mà cứ nhả ra thì đó là thức ăn giả , chú mình có mua 1 chai XO loại 80k nhưng cá ko chịu ăn sau đó mình xin về cho cá mình ăn , nhưng cũng vậy ko con nào chịu ăn cả.
    Đừng để cá đói nếu cá đói thức ăn giả nó cũng chơi luôn , nên cho cá ăn hơi no , đừng để cá hơi đói.
    3 loài này thường nhận biết được thức ăn giả : Rồng đỏ , Kim cương , Kamalau , New King F1. Các loài khác thì mình chưa thử. Ko tin thì tùy

hihi::D bạn nói như vậy là cũng kô đúng lắm cho dù đi mình chỉ nói thí dụ thôi nếu là hang già thì ít nhất nó cũng niêm với niếm 1 tý tức là cũng có mùi vị nhưng kô đươc chất lượng như hàng thật thôi tuy nhiên thì cá nó vẫn ăn chứ nếu mua 1 hũ thức ăn bạn mở hộp ra mà hem có mùi vị gì thì bạn còn bít đó là hàng giả chớ đừng nói đến cá... nói theo mình nghĩ có gì sai sót AE thông cảm

Last edited: 29/4/07
  5. betterman

betterman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đó chỉ là dẫn chứng để bác hiểu thui.Bác muốn đưa ra ý kiến hay giúp đỡ anh em thì ý kiến đó phải dc chứng minh 1 cách logic vậy (cũng như học Toán cũng cần chứng minh định lí)

6. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy bạn Verasasu nhận định hơi chủ quan. Dường như bạn chưa có kinh nghiệm lắm. Vấn đề này các anh em trên diễn đàn đã trao đổi nhiều, mong bạn tham khảo thêm.

7. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    phần lớn những con cá chưa bao giờ ăn đồ khô mà bạn bỏ thức ăn khô vào thì nó sẽ nhả ra, những con này phải tập thì nó mới chịu ăn...thế nên việc bạn nói là thức ăn nào mà nó nhả ra là đồ giả thì theo mình là không có cơ sở. Bạn chỉ dựa vào phản ứng của cá bạn mà quyết định đồ giả thì mình nghĩ ....
    mà cho dù cách của bạn đúng đi chăng nữa (cái này là ví dụ thôi nhé :D) mà 3 tuần sau mới biết được nó là giả hay thật thì còn có ích gì nữa đâu
    ngay cả con người cũng chưa chắc phân biệt được đồ giả hay thật thì nói gì đến cá (bánh kẹo, rượu ngoại giả đầy chứ gì...)
    dù sao cũng cám ơn bạn đã có ý chia sẻ với anh em...

8. DeepBlue

DeepBlue Member

Thích đã nhận:
    0
    Chết cười,bác này làm em nôn cả ruột(không phải vì ăn phải thức ăn giả đâu nhá =)) ),này,cái mọi người cần là biết cái nào là thật,là giả,để mà tránh,mà ko phải mua lầm,chứ đã rước về nhà rồi,còn phải đợi đến chiều tối mới cho ăn,rồi phải xem xem bọn nó có nôn mửa ra hay ko,sau đó hùng hồn nhìn vào gương mà tuyên bố :Hàng đểu đây,ặ ặc,thôi đi ạ,bác cho em xin,lại còn có những con chuyên nhận biết hàng gian nữa ư ? sao giống mấy con Cảnh khuyển đi ngửi hàng trắng thế kia ?? tệ chưa,ừ,bác bảo ko tin thì tùy,em cũng chả dám ép,cũng chỉ xin bác cất luôn các phần còn lại dùm nhé, đừng tùy tiện mang những chuyện dài nhiều tập này ra dọa bọn em,hãi lắm.
    Xin lổi mọi người và BQT,nếu thấy em sai thì cứ del thẳng cánh,chứ không thì nhiều thành viên mới sẽ nghĩ rằng 4r ta là kho tàng cho những kinh nghiệm kiểu này thì....tội lắm thay.

9. nice_fish

nice_fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nói vậy cũng như không! Có phải là giả hay thật thì bạn cũng đã mua rồi.......................

10. h_l_dang

h_l_dang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hix, bạn ơi, ng` ta cần bik thật giả để tránh chớ mua về rồi mới bik thì .....

11. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chuyện mắc cười ,tào lao quá bác ơi cá ko ăn vì cá chưa quen với thức ăn mới,nó đâu có vị giác cực kỳ nhạy để nhận biết đc đâu là thức ăn thật hay giả đâu! haha đúng là chuyện tào lao!

12. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Không tào lao đâu, đó là sự thật, một khi đã quen với 1 loại thức ăn nào đó thì cá sẽ chê những thứ khác trong lần đầu tiên. Ví dụ khi cho cá ăn JBL xịn thì nó ăn ầm ầm, mua hũ khác nó cũng ăn ầm ầm. nhưng khi cho JBL đểu vào cá sẽ nhằn ra ngay.

13. finalshara

finalshara Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác nói vậy là ko có cơ sở. Thứ nhất: cá khi cho ăn ko ăn chưa chắc đó là thức ăn giả.
    Thứ hai: cho ăn sáng hay chiều ko có liên quan gì đến nhau hết.
    Thứ ba: điểm này vô lý nhỉ
    Đó là ý kiến của mình.....Thân.

14. finalshara

finalshara Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em có con cá mái bỏ gì vô hồ nó cũng ăn, kể cả thức ăn dỏm hay xịn....:D

15. verasasu

Thích đã nhận:
    0
    Trước khi box bài này mình biết chắc là ko ai tin cả :applause: .Bài này bao hàm nhiều ý , đọc kĩ nha mấy bạn, mình gợi ý 1 chút thôi Khi mình mua thức ăn đó về và biết nó giả, thì mình biết là ở cửa hàng đó sẽ bán giả 99% còn 1% vẫn là sự tự tin của các bạn trong 4rum ,thức ăn mà các bạn thường mua cho cá ăn thường ngày là chắc có lẽ thật rồi ko giả đâu.
    1 gợi ý cuối: thức ăn thật thường có mùi tôm khô , muối tôm , mùi của thức ăn giả rất dễ chịu làm cho mũi ta ko bị sặc , còn thức ăn giả thì mùi rất nồng ngửi vào sẽ rất khó chịu chĩ muốn nôn ra mà thôi..Nếu trong bài có gì sai sót mong các bạn trong 4rum tha thứ.b-(

16. nphuoc91

nphuoc91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo em nghĩ cũng đúng thôi,ko phải như bạn verasasu nói đâu,cá từ lúc nhỏ bạn chó nó ăn trùn vỉ đông lạnh tới lớn coi,bạn bỏ cái gì vào nó cũng phun ra chứ ko phải là nó biết giả hay thật đâu,các anh em trên này có nhiều cách để phân biệt thức ăn giả hay thật rồi nhưng cũng chỉ chính xác khoảng 50% mà thôi,vì đâu phải nói giả là biết liền,đồ giả nó cũng làm có mùi vị giống như thật nhưng có điều là ko có nguồn gốc xuất sứ nên người ta ko tin tưởng thì nó là đồ giả thôi,phải có suy luận nào lôgic hơn đi bạn ơi,cá ko thể nào biết được đồ ăn giả hay thật đâu

17. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có điều AE không đồng ý với VERASASU đó chính là bạn khẳng định sự hiểu biết của mình và muốn chĩ ( đúng ra là chỉ ) cho anh em trong diễn đàn. Cẩn thận hơn bạn nhé vì chúng mình trao đổi kinh nghiệm là chính, thực tế còn rất phức tạp và cần đến sự giúp đỡ của AE nhiều. Mỗi đóng góp xây dựng đều làm diễn đàn mình tốt hơn. Nếu như VERASASU đưa ra ý kiến không quá chủ quan thì có lẽ vấn đề sẽ được giải quyết tốt hơn. TẤT CẢ VÌ SỰ LỚN MẠNH CỦA DIỄN ĐÀN VÀ NIỀM ĐAM MÊ CÁ HẾT SỨC TAO NHÃ CỦA AE CÓ PHẢI KHÔNG NÀO ?

18. zero8800

zero8800 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời em mua 2 lọ thức ăn loại 1 nhưng nó vẫn nhả ra .vậy tại sao?

19. nfone

nfone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bạn !
    Theo mình nghĩ thì nếu cá đã ăn quen loại nào rồi thì bỏ loại khác vào thường không ăn, phải tập một thời gian. Cá mình ở nhà lúc đầu cho ăn JBL thật sau đó mua gặp phải cũng JBL nhưng giả ( nghe mùi khác) thì nó không thèm ăn hoặc ngậm vào rồi phun ra dù bỏ đói. Sau đó mình thay bằng tetra ( hàng thật hẳn hoi) nhưng cũng rất khó ăn, sau đó khi kiếm được JBL thật thì chúng lại ăn ngon lành. Riêng chú khỉ nhà mình thì chỉ ăn tetra và tép chứ JBL thì nó chỉ nhìn.
    Tóm lại nếu cá ăn quen loại nào ( dù là giả) thì chỉ quen loại đó, nếu thay đổi phải cần thời gian tập lại.

20. kentaradn

kentaradn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ga` thi de nguoi khac ga` voi chu'

tội quá đi bác ơi cái bí mật của bác đi bày máy đứa nhỏ trong xóm kìa cá của bác giống như máy con chó của cảnh sát bít ngửi mùi thật hay giả:D . Bác bán cho tui con để tui mua về làm cái máy coi thử đò thật hay đồ giả nha=)) . tui ở ĐN