Biết aquabird.com.vn muộn quá!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi shtp, 2/12/07.

1. shtp

shtp New Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào tất cả các bác trên forum của aquabird.com.vn!
    Có lẽ em là thành viên ..mới nhất của forum tính tới thời điểm này. ... :D . Khi được bạn bè cho biết trang wed này (chiều hôm qua). Em vô và chỉ biết thốt lên :" tất cả ở đây, sao trước kia mình không biết?".
    Nói thật ra. Em mê TS và nuôi cá từ khi còn nhỏ, có lẽ vì cả tuổi thơ gắn liền với thiên nhiên, đến nay vì cuộc sống, sống ở TP khói, bụi ồn, ô nhiễm, mảng xanh ít, nhà cửa chật chội... cho nên càng thèm muốn và gần gũi với cuộc sống thiên nhiên...
    Cách đây gần 3 tháng, em quyết định ... tổng tiễn mấy chú chép Nhật trong cái hồ 80x40x60 của mình và... mày mò tự setup cho mình 1 cái hồ thủy sinh sau khi đi uống cafe thấy ông chủ quán trồng rong trong hồ. Lân la làm quen hỏi cách trồng, phân bón như thế nào, chỗ nào bán.... nhờ ông chỉ giúp. Ông nói ông trồng phân dạng hạt mua ở Lưu Xuân Tín - Q5. Nhưng ông không nhớ địa chỉ còn nếu trồn phân trộn sẵn thì ra góc NGUYỄN TRÃI - NGUYỄN CƯ TRINH (Xem trên forum bây giờ em mới biết chỗ của bác codai). Đang được nghỉ thứ 7 mà lại muốn làm ngay và đương nhiên chỗ bác codai thì dễ tìm hơn ở Q5. Vậy là em... phi ngay ra cửa hàng của bác cỏ dại mua 20kg phân trộn và được khuyến mãi 1,2 bao sỏi nhuyễn. đá, phân nước, cây... về hì hục làm hết buổi chiều thì hoàn thành....:laughing:. bơm nước vào từ từ theo đúng hướng dẫn ở cửa hàng. Lọc cho hồ thì dùng cái lọc chìm và hộp lọc của hồ cá cũ, mặc dù nước chưa trong nhưng vẫn ngồi ngắm sau đó yên tâm ....đi ngủ...I-|
    1. SỰ CỐ :
    Sáng do phải đi làm sớm em không xem lại hồ xem như thế nào, chiều về việc đầu tiên là kiểm tra hồ... em không thể ngờ là nước đục nhờ nhờ... lật đật rút ngay nước ra và xả nước mới vào... thấy trong hơn, nhưng tới khoảng 11PM thì tình trạng nước lại đục... như cũ. Em thấy lạ quá vì sỏi em đã rửa rất kỹ, đá thì lấy bàn chải chà từng chút một... rầu thút ruột...:laughing:
    Hôm sau em ra cửa hàng của bác codai (góc NKKN - LCT) và hỏi thì được 1 bác ở đó hỏi khi em trải nền phân trộn dưới đáy hồ có trải phân cách thành hồ và chèn sỏi vào không... À ra thế... chết cha em rồi, thảo nào... khi trải phân em chơi sát thành hồ luôn....:crying:. Bác nói em về nhổ hết cây lên, rút hết nước ra sau đó kéo phân nền vô rồi ém sỏi lại....hix~X(
    Vậy là tối đó lại hì hục tới khuya để làm lại. Đâu khoảng tới nửa đêm mới xong, xả nước vào ...đi ngủ. Sáng hôm sau dậy việc đầu tiên là kiểm tra, thấy nước trong veo mừng húm....=))
    Hồ em lúc đó chỉ trồng mấy bụi rong đuôi chó (của ông chủ quán cafe cho) một ít thủy trúc, móng tay, xà lách nước, cỏ dùi trống... (mua chỗ bác codai). Khoảng tuần đâu thì cây rất đẹp, nhưng sau đó cây thủy cúc lá xoăn lại như héo lá và sỏi nền thì mọc rêu dài và đen. Lại phải đi hỏi và được biết dư sáng (em mua có 1 bóng 0.6m và chơi đèn 24/24 luôn...:D).
    Chuyện dài lắm không viết hết ra đây được, nhưng đại loại là muốn biết thì phải học...:D. Hiện nay hồ của em thông số như sau :
    + Hồ 0.8x0.4x0.5M kiếng 0.5 ly (hồ cá mà)
    + Phân nền của bác codai (20kg) + 4kg phân ADA (mua ở Lưu Xuân Tín ông chủ quán cafe dẫn đi) Vì về sau cây lên em nhìn xấu quá setup lại nền, giữ lại lớp phân trộn.
    + Đèn : 03 bóng JEBO 0.6mx20W=60W mở ngày 10 tiếng
    + lọc ngoài (em bỏ lọc kia rồi, nước chảy mạnh quá cây như bị bão)
    + Co2 dùng bình 3 kg (của PCCC) : có cốc lọc CO2, van điện van cấp 1,2, van 1 chiều. Tốc độ 1giọt/s.
    Nhưng do bây giờ mới biết diễn đàn nên cây mọc nhanh quá như rừng vậy, khuất hết cả đá...hix ...
    Em đang tính setup lại cái hồ khác sau khi trải qua kinh nghiệm đau thương và đã tìm thấy aquabird.com.vn.. (nhưng đang kẹt không biết đưa cái hồ này đi đâu...???...
    Các bác xem thử nhé và góp ý cho em :
    Đây là mặt trước

Cây đã che mất đá

Các bác xem có góp ý gì được cho em không. Coi trên diễn đàn xong em thấy... tủi hổ quá....hix...:crying:

Bạn copy lại đường link ở phần Direct link dùm mình nhé! thanks!! Mình chuyển vào phần bể cua thành viên cho thích hợp!

Last edited by a moderator: 2/12/07
  2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Chào mừng bạn đã đến với nơi trao đổi của những người đam mê thủy cảnh, đam mê và tìm hiểu không bao giờ là quá muộn, bạn cứ tiếp tục tìm hiểu.
    bạn post lại hình ảnh đi nhé, hiện máy mình mở không đc

3. Turn9

Turn9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo ý kiến cá nhân của mình thì hồ của bạn vẫn đẹp, đẹp tự nhiên. (nhìn kỹ cũng giống nổi lẩu thật :D). nhưng bạn đừng nản chí, không bao giờ là trễ để bắt đầu, và hãy bắt đầu từ cái cũ, bạn hãy xắn tay vào tỉa lại hồ của mình, mình tin rằng bạn sẽ tìm ra được cách hợp lý để phát quang bụi rậm thui. >_<
    còn nếu bạn vẫn nuôi ý định làm hồ mới thì đơn giản nhất là bibi hồ cũ, lật nền lên làm lại.
    Vài tối kiến cá nhân, làm theo sai hổng có bảo hiểm nha. >_<
    Thân

4. net423

net423 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Hix bác này mới chơi mà nhìn cái hồ hoành tráng thiệt, tốn chắc cũng bộn $ :(

5. Xitrum-Xitrum

Xitrum-Xitrum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chời!!! chắc hao tổn nhiều tiền tài của cải đây,bác mà setup lần nữa chắc là khỏi chê.

6. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    hehe hồ ngon quá còn gì. Mấy cái hồ lưu cây để bán bên tiệm bác codai sao thì hồ bạn nhìn y vậy haha. Cây cối chen chúc um tùm mà ko có bố cục gì hết trọi. Nhưng mà để cây phát triển tốt vậy cũng là một thành công rồi. Với vốn kinh nghiệm đã tích lũy dc mình tin bạn sẽ thành công với cái hồ thứ 2.

Nếu có điều kiện bạn nên đặt 1 hồ ko kiềng ko keo cho đẹp. Sau đó làm nền trồng cây lại như đã làm. Sau khi chuyển hết cây qua hồ mới thì bán cái hồ cũ này đi là gọn đẹp. Giờ chắc bạn đã biết nên trồng cây nào tiền cảnh cây nào hậu cảnh và gom lại thế nào cho đẹp đúng ko?

Forum đang chờ hồ mới của bạn bên box Giới thiệu bể đó nha.
    Ah lần sau chụp hình hồ bạn nên tắt Flash đi nha.

Good luck!

7. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Chào mừng bạn gia nhập ABV.Bạn sẽ gặp ở ABV không chỉ những kiến thức liên quan tới thú chơi mà chắc chắn sẽ còn gặp ở đây nhiều bất ngờ thú vị nữa đấy.
    Chúc bạn Vui và có nhiều điều chia xẻ cùng các thành viên !

8. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    A có thể chuyển nó wa nhà e bất cứ khi nào :p

9. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    chòi ơi,cái hồ này tốn kém lắm đây,20kg phân của chú CODAI=400k+4 kg ADA= 240k,cây cối nữa.. choáng quá đi mất.,nhưng dù sao cũng chúc mừng bác có dc cái hồ đầu tiên mà cây phát triển tốt.

10. mylove8110

mylove8110 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ của bác cây xanh thật đấy, em cũng mới vào diễn đàn này, cũng đang setup cái hồ thủy sinh. Hồ của em kích thước giống hệt hồ của bác SHTP, nhưng kính có 3ly thì phải. Ở đây rất nhiều bác nói là chơi hồ thủy sinh mà kính 3ly thì mang xô ra canh hồ mà đứng, em ghê quá, đang tụt cả hứng, mua hồ mới thì sợ nó mắng" khổ em thế đấy" làm hồ cũ thì sợ.... Bác nào đã làm hồ với kích thước như trên 3ly chưa lên tiêng s cho em biết với...

11. teen9x

teen9x New Member

Thích đã nhận:
    0
    Ngon QUá Bác Ơi ________________________________________________________^^!

12. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Nếu đã chơi thủy sinh thì nên cố gắng đầu tư vì công sức và cây, phân, cá... cao hơn tiền hồ rất nhiều. Kính 3 ly rất rủi ro nó mà... BUM 1 phát là.... xong phim!
    Nếc có điều kiện thì làm kiếng 8 ly không kiềng.

13. Diablo

Diablo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chơi thủy sinh là một nghệ thuật mà người chơi thủy sinh la một nghệ sĩ đúng ko các bác bây giờ có kín ghép chỉ 3 ly thôi nhưng đập ko bể

14. nguyenquanghung

nguyenquanghung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    khiếp quá cây cối tốt um. Bể này cung tốn $ ghê cơ vạn sự khởi đầu nan thế này là tuyệt lắm đó. Nhưng mình có góp ý thế này cây thì tốt rùi nhưng bạn trồng đều quá và bạn xem cây nào nên trồng phía trước cây nào phía sau và cây nào cần làm điểm nhấn cho trung tâm thì tốt hơn. Bố cục thì có nhiều loại bạn tham khảo thêm ở diễn đàn đó trồng cây theo nhóm thế nào...vv bể của bạn mới pro được. Mình có ý thế này Cái đẹp o phải là sự cầu kỳ mà nên biến cái cầu kỳ ấy trở thành đơn giản thì mới đẹp nên bể của bạn có thể loại bỏ bớt cay đi thì nó thoáng đãng hơn nhiều chúc thành công nha có gì post hình nên diễn đàn xem lại nhé

15. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Chúc mừng 1 người bạn mới..Hi hi nhìn đống cây thấy tiền không.... Bạn có nhiều nguyên liệu đủ để tạo nên 1 tác phẩm 1 bức tranh cho riêng mình rồi. Chỉ là chưa biết bắt đầu tư đâu..hehe Chịu khó vào diễn đàn đọc thêm nhiều nữa trước khi bắt đầu làm thêm 1 cái jì nữa.Người xưa có câu "dục tốc bất đạt" mà. Mình chỉ góp 1 ý nhỏ thui, là bạn rút những cây nào cùng chung 1 loài ra sau đó xếp các ngọnc cây cho bằng nhau , rồi dùng kéo cắt phần dưới sao cho các cây bằng nhau về chiều cao, rồi cắm vô lại thành từng cụm của 1 loài , đừng cắm riêng rẽ. Cây nào nhớ nó phát triển nhanh thì cho nó về phía sau làm hậu cảnh. Nhóm cây màu đỏ đưa ra phía sau ở 1 góc mà bạn cho là điểm nhấn.để tạo sự tương phản.Đôi khi tiếc nuối vài cây còn dư sẽ làm bố cục hỏng, cho nên sắp xếp còn dư thì share lại cho anh em trên diễn đàn nhé.Rất vui được làm quen và cùng bạn tham gia sân chơi. Hy vọng sẽ có thêm nhiều nhân tố tài năng góp đưa diễn đàn càng phát triển.

16. SonPsychic

SonPsychic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    lam hồ ts như vậy là ok rồi hihi ko có gì là sớm và trể vấn đề là thời gian thôi ... cũ ngừoi mới ta mà hihi

17. miss_honey

miss_honey Member

Thích đã nhận:
    1
    Như vậy là biết có lòng lắm rùi, nhưng theo ý kiến cá nhân của riêng em thì bể của bác hơi..rối,nhìn toàn cây là cây, như Amazon ý. He he, mong ý kiến của em se ko làm phật lòng bác.Thiện tai!

18. ca_dic_pro

ca_dic_pro New Member

Thích đã nhận:
    0
    chao cac ban .minh la thanh vien moi he he he he he he he he he he