Biết gì khai nấy, sai đâu sửa đó về chú chim cu gáy

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi PHIOMON, 28/9/13.

1. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    :laughing::laughing:...các cụ cứ hỏi em biết gì trả lời nấy..k dc em nhờ ae biết giúp..ae vui vẻ trao đổi..... ai sai thì chớ có làm càng, ai đúng chớ vội lên mặt=))...k thì mod rút thẻ.thân mến

minh vũ, hhhnam, tanhuyen and 16 others like this.
  2. bantraigiauten

bantraigiauten Well-Known Member

Thích đã nhận:
    363
    Cu em nuôi mãi chẳng nổi,cứ thúc rồi gù nhưng gày gù cứ lơi lơi,khôg căng lắm,em nuôi trong phòng trọ,có cử sổ,chỉ ăn thóc do cu ăn kê mề bị đi ỉa phân nhão không dc ngon,bac biết tại sao khồng?

minh vũ, hhhnam, hungvcb and 8 others like this.
  3. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    con đó bao năm từ khi chớm nổi rùi, nếu chưa giáp năm thì nó chưa qua đốt, nhiều con nó dễ bị sượng,...chim cu mà có vườn có cu bổi tạt qua thì nhanh gáy, chứ theo mình là k phải nổi...nổi theo mình hiểu đây là nó muốn khẳng định vị thế của nó...bác phải cho nó vị trí trong nhà hay ngoài vườn cho nó tự tin...chỉ treo một chổ nó cảm giác thoải mái, an toàn cũng như khi mang ra phơi nắng cũng vậy...đúng sức nó ăn dc khỏe thì nó sẽ k phụ lòng bác...mà con cu có con nó ăn yếu, ruột yếu thì phải chăm kỹ, cho ăn đồ nó thích, cho nó nở cái mề nó ra, bầu dìu lúc nào cũng căng to..dần nó wen chứ bữa thịt, bữa rau nó k ỉa cũng hong dc hihi...em nuôi cũng hơn mấy chục con rùi, chưa thấy con nào ăn đồ bổ ỉa cả...chỉ có lúc nó thay lông nó hơi hôi và lỏng cần nơi thoáng, nếu dc bác k nên cho đồ hứng phân vì cu hít, dính phải phân, nó dễ suy và bịnh là thường tình...bác ở trọ thì khó lòng chịu nổi....mà cu gần nổi nó lội nhiều nó cũng ỉa lỏng kệ nó nhe, cứ cho nó khẳng định vị thế sau này nó nổi nó k sợ gì cả...cu đồng bằng thì ruột gan chút xíu, nên ít con nào dám lên rừng ho he...nhưng khi bác nuôi cu rừng, để cho nó suy, teo chân đồng nghĩa teo trứng dái, thì nó nổi ra mồi cũng k dc dữ chim...tạm thời em ho dc nhiêu bác nào có ý kiến cứ comment...

Last edited: 28/9/13
  4. tronggiap

tronggiap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,146
    Cái này hoạt động theo kiểu: "Dân hỏi - Bộ trưởng trả lời" hả cụ Phi.
    Đã vậy em hỏi trước nhé:
    Em có nuôi 1 con chim, được 3 năm, ở nhà gáy gù đùng đùng, nhưng mang ra rừng thì lại không kiêu, chỉ đếm nan, vậy cho em hỏi, chừng nào thì đi rừng nó kêu à,.
    Em xin cảm ơn!

5. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    dạ cao thủ hỏi em cũng trả lời nhưng đừng chê cười chủ yếu ae biết gì khai nấy mà...có bác cũng nuôi cu như bác ở nhà đùng đùng chúa hơn cả mồi...mồi treo gần là nó cho nhảy tung chảo...mang đi gặp cò thì mang về cái chắc...vậy con cu của bác nó sợ cái gì k...nếu có thì tìm vùng ít có mà dợt...còn nó yếu chim từ nhỏ thì bác ngủ chung với nó ngoài rừng luôn( tới khi nào nó chịu chơi thì thôi) đã nghe một og nói ngủ với nó ba tháng mới có bầu hichic đúng yếu chim thiệt, bác tập dc nó xg chắc bác cũng yếu chim theo khặc khặc...con của bác đếm nan là còn dc chứ k run bần bật...vậy theo em bác cầm theo một em cu nó hay đè theo cùng tác chiến...còn nhiều chiêu mà k dc thì bác kiếm con khác cho nó ở nhà làm ca sĩ cho khỏe=))

minh vũ, sunrisekdt, quankt and 17 others like this.
  6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bác PhiMông cho em hỏi? Chim mái rất chịu trống, cứ thấy trống là nằm ẹp xuống, nhưng chim trống tảng lơ, vậy làm sao để lấy giống được con cu trống đó ạ?

hhhnam, sanji, nguoidaugio and 8 others like this.
  7. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hichic tới bác còn chịu thì em thua...món ghép đẻ này dưới em có vài chú có ghép để em vào hỏi thử...mà thường con chim mái nó chọn con chim trống đầu đàn...vậy anh hãy nuôi nhiều chị mái thế nào cũng có kết quả, vì con chim trống nó chọn con chim mái út đàn=))...thân chào

minh vũ, hhhnam, sanji and 9 others like this.
  8. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Anh không biết mơi hỏi chứ.
    Anh chỉ cảm thấy thế này:
    Chim mái đã chịu trống nhưng chim trống không thích mái thì con trống đó có vấn đề về sức khỏe sinh sản hoặc trống đi tu => Cần cải tạo con trống bằng cách tăng sức khỏe sinh sản cho nó => cho ăn nhiều chất + cho tập thể lực + phơi nắng + hạ thổ cho chim sung mái hơn.
    Không biết có đúng không nữa.
    Còn chim sung mái và chim sung khi thi đấu với trống thì 2 loại sung đó có khác nhau không nhỉ?

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:59 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:51 PM ----------

Cụ lười cho nó đi quá, cho nó đi gác cu ít quá nên nó chưa quen đấy thôi, những ngày tới đây cụ cho nó đi nhiều lên nhé.

hailuala, hhhnam, sanji and 6 others like this.
  9. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hị hị lại vụ sung hong sung này đã ah nhe...có con chim đạp mái xong kêu kè kè vậy là nó xả lửa. hết bin....các cụ khuyên đi mồi thì k cho đạp mái vì mất sức k đấu bền bỉ dc...khi ra đồng thì con chim ham đấu đá chắc là do bản tính đại bàng, thích dc so găng....khác với con chim cứ thấy trống mái gì cũng chu mông cục cú cuuuu...em thì hiểu vậy...thân chào.

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:10 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:01 AM ----------

he he nói cho bác tronggiap biết cái og ngủ trong rừng ấy là vì con chim đó nó là con chim đỉnh trong nhà og, và og biết nó mà chơi thì og còn hơn lượm dc vàng...mà người tìm vàng bác cũng biết là như mò kim đáy biển nhưng vẫn tìm...chúc bác tìm dc vàng khi còn răng để cắn coi vàng thiệt hay giả kaka

10. taitam

taitam New Member

Thích đã nhận:
    17
    Bác phi cho em hỏi. Đối với chim cu gáy thì nhìn vào đặc điêm nào để nhận biết được, chim mộc và chim đã nuôi trong lồng rồi. Không kể đến độ tĩnh của chim và độ nổi của chim. Vì có những trường hợp là ngoại lệ. Ví dụ như màu lông chẳng hạn. Cảm ơn bác nhiều.

hhhnam, nguoidaugio, HoangHL and 5 others like this.
  11. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    cái này khó rùi:laughing:, có khi mới bắt có con còn đẹp hơn mấy con nuôi vài mùa, có con dạn hơn và có con nổi luôn khi mới về...chủ yếu nó có dạng hình và mặt mày nó đúng con cu nổi nhanh thì bác nuôi thấy ham, còn ngay con cu k chịu lồng thì phải cực với nó...em chỉ nhìn dc dạng mặt nhọn mắt tỉnh vàng nghệ và đuôi bó tóp mã hơi đen...về là nuôi nhanh, dạng hai là mắt to ba tròng, đầu vuông tướng trường mã sáng...........chưa thấy con nào móng mèo mà nổi nhanh nếu móng mèo và bộ cán to tròn mập mạp như gà tàu thì lội mệt nghỉ:crying:, quang trọng nhất của cu là cái mặt nó khôn là nó nhanh nổi=P~...nên theo em chim mộc hay chim nuôi cũng k có gì cần phải phân biệt chỉ con chim nó hay hay k.thân chào

Last edited: 30/9/13
    minh vũ, nguoidaugio, cucru and 6 others like this.
  12. Nguyenmai

Nguyenmai Active Member

Thích đã nhận:
    286
    Chào bạn Phiomon,
    Theo chỗ tôi biết (mà chỉ biết ít thôi), nhìn màu lông là có thể phân biệt được cu vừa bắt ở rừng và cu bổi (đã nuôi). Nuôi độ khoảng 1 mùa (1 năm) chim thay lông, lông mới thay sẽ khác lông khi còn sống ở ngoài thiên nhiên.

13. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    chuẩn men luôn hihi...em k biết chim trống mái, chim non chim rừng nhe đừng hỏi em mắc cở chít khặc khặc

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:55 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:15 PM ----------
    em thì đoán là lông nó khuyết như chiếc lá bị sâu cạp về qui và cườm, thường là vậy chứ nhiều con đẹp nhưng vẫn bị khuyết vài cọng...ức mấy con chim mới bắt bóng đẹp dù lông lá hơi cũ...nuôi thời gian có con lông bị xù, hơi xoăn mấy con này thường rất dữ..vị trí xù thường là ở lưng và bụng
    thêm vài thông tin nữa là chim cu nuôi có con rút lông cườm bể tưa ít khi gặp bổi ngoài bị như vậy...nhưng có og anh bắt dc hai con như bị ai chẻ hết bộ cườm...con nào cũng gù hổn cả.thân mến

14. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Em có ông bẹn ( Phạm Đại) treo cu gáy ngoài trời, dưới bóng cây gần như 24/24, chỉ khi mưa rất to mới rút vào nhà. Treo như vậy có sợ sương làm hỏng chim không các Bác?

15. phucdanang

phucdanang Active Member

Thích đã nhận:
    86
    Trước tiên làm cảm ơn bác Phi đã mở ra topic này, sau là Bác cho em hỏi em có 1 con mồi nó hay bị run ( run như sốt rét luôn). Cung đã hạ thộ tắm nắng đều đặn nhưng sao k hết được. Bác cho em biết nguyên nhân là vì sao không. Do sức khỏe hay do nó sợ cái gì và hướng điều trị thế nào. Thank Bác!

16. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Mình cũng có 1 con cu gáy bị run run khi đứng, làm cách nào cũng không hết được, rồi có 1 lần gặp Bác Tuấn Vuly để hỏi thì Bác Tuấn có nói cho uống thuốc B1 thì thấy có đỡ hơn nhưng không hết. Bạn thử cho uống B1 nước xem sao.

17. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    ae tiếp sức em nó cái....
    @ anh GHT ..với con bổi nuôi lâu nổi lâu chịu lồng...thì áp dụng treo ngoài cây cho rả lông thấy ăn mạnh mạnh đem vô nhà ú kẻo trúng gió, con gì hù teo chim khặc khặc...chim cu loài sợ gió lùa..nhưng thích khô thoáng sạch sẽ...và là loài cảnh giác cao sợ nhất ai lù lù từ sau lưng hù phát nhảy trụi lông thót cả chim ra ngoài..nên khi cầm lồng phải cầm trước cửa cho thấy tay người cầm.

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:19 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:06 PM ----------

bác phucdanang chim cu run thì k biết do bệnh hay do sợ...có anh nói chim ăn dc hạt cây mắc cở...khi hỏi các chú dưới này thì có nói trị chứng cu run hoảng sợ khi bị stress.thân

minh vũ, đinh_cukuin, udom and 4 others like this.
  18. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Có con mồi run thì cứ rung, căng thì cứ căng, chơi thì cứ chơi phà phà bác ạ

19. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Lúc trước anh cũng treo 1 con ngoài gốc soài 24/24 và treo mấy năm liến mà chả bị bệnh gì cho đến 1 đêm mưa gió lồng bị tuột xuống và bị con chó becgiê nó xơi mất.:crying::crying::crying:
    Hiện này có thằng em nó nuôi hơn gần 90 con, nó cũng treo khắp các gốc cây mà vẫn sống bình thường.

20. udom

udom Member

Thích đã nhận:
    68
    Mục hỏi gì đáp đấy hay quá cơ!:applause::applause::applause:
    Cụ Phiomon cho em hỏi?:confused: em có cái chuồng lớn chia làm 5 ô nhỏ mỗi ô nhỏ khoảng 70cm2. Hiện nay em chỉ để dưỡng chim mồi và những con chim chơi thôi, em có một con mái mập như bồ câu cứ mỗi tuần em lại cho em mái vào một chuồng nhỏ chung với một em nào đấy để Xả e.:x
    Theo Cụ có ảnh hưởng gì đến con chim mồi hoặc những con chim chơi hay không?:confused:
    Con mái có ảnh hưởng gì đến việc sinh nở sau này không Cụ?:confused: vì có anh bạn trong hội thấy em mái này dễ chịu đực quá nên cứ đặt vấn đề xin em nó để gây giống, mà em thì chưa tìm được em mái nào có khả năng thay thế.
    Phiền Cụ,
    Xin được cảm ơn!=;=;=;

minh vũ, htink', nguoidaugio and 4 others like this.