Biểu hiện của chim cu gáy thiếu nắng, thiếu khoáng.

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi dainoi, 16/10/12.

1. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    Chào các bác, em đã đọc rất nhiều bài trên diễn đàn nhưng chưa thấy bác nào chia sẽ vấn đề này nên em đưa ra để anh em cùng trao đổi. Người mới chơi như em cũng đã nuôi dưỡng theo những hướng dẫn của nhiều anh em chia sẻ, thỉ thoảng tắm nắng hạ thổ nhưng có thể vẫn chưa đủ nhưng thật khó với những người mới chơi để nhận ra chim thiếu gì. Mong các bác chia sẻ con cu thiếu nắng thì nó biểu hiện thế nào, thiếu khoáng biểu hiện ra sao.

Thân chào.

tuannapt, hungvcb, utky and 9 others like this.
  2. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Để biết thì dễ thôi bác ạ,

Bác mang 1 con cho ăn uống đầy đủ, đủ nắng khoáng, chụp hình lại. Nhớ chụp nhiều nhiều

Sau đó, cắt khẩu phần khoáng đi, để trong nhà chừng 2 tháng mang ra chụp lại rồi show lên đây :p, hihi

Đảm bảo màu lông nhợt nhạt, tướng còi còi, suy

utky, giothoc, ngo.duc.tam and 5 others like this.
  3. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    Cảm ơn bác đã có lời, làm như bác thì em cần gì lên đây hỏi mấy bác nữa, mấy bác biết thì truyền lại kinh nghiệm cho hậu bối đỡ phải mắc phải những sai lầm đó.

Thân.

utky, cucuom and PHIOMON like this.
  4. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    nhìn màu lông thấy bóng mờ nhìn kỹ lại mốc khô phủ lớp phấn...còn thiếu nắng nhìn bóng lưỡng ướt chèm nhẹp như tha dầu bóng của mấy tay lực sĩ, mỏ chân thì như mới tắm mưa xong..con chim nhìn nó như như mấy con chim nhà em đó hichic...

5. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    hì, bác chưa đọc kỹ câu cuối rồi. Con chim suy thì nó ốm nhách, lông trông xù xù. Thiệt chứ đùa bác làm gì. Giống con gà, tối ngày nhốt cho ăn cơm thì lấy đâu ra thịt :p

Để hôm nào show em thiếu nắng, suy dinh dưỡng cho bác xem. Dễ ợt í mà, hehe

Nếu không muốn mắc sai lầm thì cho ăn khoáng đầy đủ, tuần tắm 3 lần nắng

Last edited: 16/10/12
    hungvcb, utky, giothoc and 8 others like this.
  6. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Chào các bác! Nếu như ai đã nuôi lâu thì chỉ cần nhìn là biết con chim đã có chế độ nuôi tốt hay chưa, tuy nhiên biết thế nào là "con chim đủ nắng, đủ khoáng"? và thế nào là "đủ" tôi nghĩ chỉ khi thả nó ra, nó tự ăn tự phơi ngoài cây may ra mới đủ.
    Thiếu nắng trông con chim lông ngực hơi tưa, không mịn màng, màu lông không bóng và bó sát. Nói chung thiếu khoáng và thiếu nắng chim suy, chân không được khỏe, mắt không có lửa. (giống tình trạng lúc chim thay lông nhiều).

Đó là vài suy nghĩ của tôi, tuy nhiên tốt nhất ta cứ phơi khi nào chim trốn mới thôi, khoáng ta cứ bỏ vào lồng những cái mà chim thích ăn, bên cạnh đó tôi còn hay thả chim ra vườn hắn muốn ăn cái gì thì ăn.

binhbaohiem

7. a.thaiq

a.thaiq Member

Thích đã nhận:
    22
    binhbaohiem ơi cho mình hỏi,mỗi lần phơi nắng mình thấy chú chim nhà mình con mắt tròng vàng lớn ra(lúc phơi nắng) vậy có pải là chim sẽ căng hơn ko.mình mới chơi nên ko hỉu lắm mong được ae chỉ dạy hjhj