Big head nhát quá! Làm sao đây!!!!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi nhat19, 27/5/06.

1. nhat19

nhat19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nhà tui có nuôi con big head cỡ 4 ngón tay rùi đầu đã nhú nhưng sao nó nhát quá ah,mỗi lần tui mở đèn lên là nó trốn một góc không chịu bơi cứ nằm im một chỗ,còn tắt đèn rồi thì nó có bơi qua bơi lại nhưng cũng không có sung,tui đã thữ đủ cách:đặt gương,cho cá nhỏ vào cho nó dí nhưng kết quả vẫn vậy cá nhỏ thì chết mà cá lớn vẫn không khá nổi,tui nuôi nó trong hồ 1m2 nuôi bằng nước máy,các bác xem có cách nào chỉ tui với ah nhà tui hay nghe nhạc lớn lắm không biết như vậy có làm cho nó sợ không ta

2. aquarium

aquarium Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu lúc trước khi mở đèn mà phía hồ cá tối hù thì khi mở đèn lên thì cá chắc chắn sợ rùi. Cứ cái đà này con cá sẽ ko lên đầu nữa nổi sọc dưa tùm lum. Tốt nhất bạn nên để đèn hồng tím cho nó vào buổi tối và để như vậy cho đến lúc bạn đi ngủ. Còn chuyện nghe nhạc lớn chắc ko ảnh hưởng gì đâu. Hìhì, mình còn nghe rock metal trong phòng đóng kín cửa mở tưng bừng mà cá mình có sợ gì đâu. Không chừng mai mốt nó còn biết múa theo nhạc haha (giống một con redtaxas bên Thailand haha).

3. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    thì bác cứ lấy mủ ni long đen hay vảy zì cũng được bao quanh hồ , ko cho cá ăn 1 time, ko bắt đèn, chỉ chừa 1 ô nhỏ of kiến or 1 khe hở đủ để quan sát cá,ko làm mạnh tay tránh làm cá sợ

4. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Ha ha,Nhat 19 nhận được 2 lời góp ý như vầy thì quyết định sao đây??Theo ý riêng của KKK thì cá đã 4 ngón tay mà vẫn nhát thì đã là bản tính của nó rùi,có sử dụng cách nào thì cũng chắc ko khả quan hơn bao nhiêu,và những em như vậy thì khả năng lên đầu cũng ko cao,bạn có thể post hình của nó lên được ko?còn nếu quá nhát chỉ nằng nặc đòi tắt đèn thì làm sao chiêm ngưỡng được đây?phải nghĩ đến khả năng tìm một con khác để xem thôi,hihi

5. nhat19

nhat19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hôm nay tui đã lấy giấy báo che hết hồ lại rồi chờ vài ngày sao không biết nó có khá hơn không,nếu không được thì tui tính cách khác,cám ơn các bác đã góp ý cho tui

6. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Bác hỏi mượn cái thâm cung của bác chaulahan (hay của ai ta, mà thôi kệ )bỏ nó vào chừng 1,2 tuần chắc có kỳ tích xuất hiện.
    @ Chaulahan: Mau vào chỉ giáo cho bác ây dùm......hình như bác ấy BOTAY.COM rùi

7. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Mở đèn cá nhát, nhát thì kệ nó, mở đèn 8 tiếng/ngày, từ từ cá nó quen với ánh sáng thì nó hết nhát à

8. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Hehe... mình thấy mọi người nói đúng quá rồi còn gì!
    - KKK nói đúng 50%: cá lớn rồi mà còn nhát thì là "cá tính" (tức tính của cá) của nó vậy rồi, luyện cho nó cũng chỉ cải thiện được phần nào thôi.
    - DN đúng 50% nữa: nếu mở đèn nó nhát thì cứ mở nhiều cho quen. Có điều đừng mở đột ngột. Buổi chiều mở lúc 4-5 giờ khi trời còn sáng rồi để luôn đến khuya. Khi đi ngủ tắt đèn thì cũng đừng tắt hết tối thui, hãy để một đèn nhỏ nào đó cho nó "thấy ánh sáng".

Trước đây mình gặp một con bị dị ứng với đèn, bất cứ khi nào nó thấy có ánh đèn (dù ánh đèn đó ở phòng khác hắt ra) là nó bơi ngang, rồi nằm bất động và "chìm xuồng"... tắt đèn liền thì 1 phút sau nó tỉnh lại bơi tiếp. Ác thiệt! Đương nhiên là với con cá thích "tối tăm" như thế thì cứ trả về ngay cho "nơi sản xuất"!

9. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6

10. nhat19

nhat19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hôm nay đã che giấy báo được một ngày rùi nhưng tình hình vẫn không khá hơn,lúc trước tui cũng mở đèn ngày 8 tiếng chiều mở cho tới tối nhưng vẫn vậy,mở đèn 8 tiếng thì nó nằm im 8 tiếng không nhúc nhích gì hết,lúc trước nuôi chung với hai con khác nó đâu có nhát như vậy,từ khi cho nó ở một mình trong hố 1m2 thì nó lại nhát,không hiểu vì sao nữa thiệt là tui potay.com luôn,cứu tui với mấy bác ơi!!!!!!!!

11. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Hehe... ở "hai mình thì xung, một mình thì nhát xít" vậy chắc ông này thuộc hàng "thỏ đế" rồi, mình nghĩ là che giấy không kết quả với con này đâu.
    Dễ ẹt! Kiếm thêm con nữa cho ở chung hoặc để hai hồ cạnh nhau cho nó thấy con kia là xong. Còn nếu không xong nữa thì chẳng cần nói thì bác cũng biết phải giải quyết thế nào rồi chứ hả! Chảnh như cá cảnh. Nhu không được thì phải cương với nó thôi!
    Không lẽ bó tay?

12. nhat19

nhat19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    uh buồn thiệt vậy bây giờ phải làm sao chẳng lẽ bỏ nó vô chảo tui thiệt không muốn như vậy chút nào tại vì con này cũng đã nhú đầu rồi với lại màu cũng đẹp nữa,tui nuôi hai hồ 1m2 một trên một dưới,hồ trên thì nuôi con cá nhát còn hồ dưới thì nuôi con rồng xanh cực kì xung,có lẽ nào con trên nhìn xuống dưới thấy con rồng này nó sợ không,xin anh em chỉ giáo với!!!!!!

13. violet1411

violet1411 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hi con big heart của mình trước đây cũng nhát như vậy .nhưng bây giờ thì ngược lại xung wa trời luôn :bạn đừng co cho nó ăn. cho no nhịn khoảng vài ngày bật đèn càng nhiều càng tốt nó đói wá rồi nó se mò ra thôi. trong khi đó bạn có thể để mấy con cá chép ỏ cá lóc nhỏ bên ngoài để nhử nó .ban cứ làm thử một tuần xem sao ,,,nhớ là đừng co thương hại nó khi nào thấy đỡ hơn thi mới cho ăn.cá của mình đã làm nhu vậy và rất hiệu quả.
    chúc may mắn.

14. nhat19

nhat19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nhờ các bác chỉ dẫn và em cũng làm nhiều cách rồi nên bây giờ tình hình có vẻ khá hơn rồi,sau một ngày che giấy báo và không cho ăn bây giờ nó đã hết sợ đèn rồi nhưng vẫn còn chưa sung,xin các bác chỉ giáo cách làm cho em nó xung lên giúp em với,sau đây là hình của em nó nè

15. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    Cách một chưa được ta bày cách 2.Ai cũng đã chỉ bác rồi chỉ còn thực hành thôi.Ráng tự mày mò cho có kinh nghiệm.tui cũng làm mọi cách rồi nhưng cũng chỉ thấy như thế là hiệu quả thôi.Mà bác cứ che thử 2 ,3 ngày rồi hãy mở.Mà mở ra k hết thì k che nữa.Đừng nóng vội tui đang nhá cấy mà bác cứ xăm soi tui hòai tui nhát thêm chứ sao sung được

16. tamdoan

tamdoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    NHật thử trả nó vể hồ củ xem...biết đâu con cá bạn ko thích ở biệt thự mà thích sống trong chung cư thì sao...........

17. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    Đấy củng là một cách.ở chổ đông người lúc nào cũng vui hơn mà phải k?có người để sanh nạnh ra oai,giành ăn cũng là lý do sung lên đấy

18. nhat19

nhat19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    các bác thấy con cá của em như thế nào,có tương lai không cho em xin ý kiến với

19. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    con này tui nghĩ nó ko có tương lai gì đâu ...........giống cũ đứa em 12 tuổi of tui có 1 con giống như vầy nhưng châu nó to và nhiều hơn , đừng buồn nho nhat19

20. tamdoan

tamdoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    uh,mình cũng công nhận như vậy....giống này củ lắm rùi...nuôi chơithui chứ ko có giá trị đâu,nào là thuế giá trị gia tăng,+VAT,WTO...và nhiều thuế khác.........