bình lavi lọc

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi thangjin, 17/6/14.

1. thangjin

thangjin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    tình hình em chế lọc lavi nhưng ko khắc phục đc cái nắp, hôm trước mua gioăng phi 105 trên chợ trời nắp vừa hin ,quấn băng tan thế mà chỉ 1 đến 2 ngày lại rỉ nc, bác nào dùng lọc lavi chế khắc phục đc lỗi này thì giúp e với.

2. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Mình không phải chuyên gia và cũng không biết bạn chế phần máy bơm như thế nào nhưng cũng chia sẻ với bạn một mẹo nhỏ: Cứ để cho lọc bị air chỗ gần nắp, đừng để nước tiếp xúc với ren của nắp, sẽ dễ xử lý hơn

3. thangjin

Thích đã nhận:
    40
    mình chỉ chế lọc để vật liệu thui ko co máy bơm, nối tiếp với con 1300 nhưng chưa khắc phục đc rò nc ở nắp

4. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    1. Bình này bạn để trc hay sau DF1300? vật liệu lọc thô hay toàn bông
    2. Nếu để sau & toàn vật liệu lọc --> ít phải vệ sinh --> lấy silicon trải đều ở góc trong của nắp, vặn vào, chờ 1 ngày cho khô xong hãy dùng
    3. Nếu để trước và toàn bông --> vệ sinh nhiều --> không dùng cách này đc.
    cá nhân mình dùng gioăng cao su thì chả dùng băng tan bao giờ cả

5. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Mình đang dùng 4 con lavie, gioăng mua loại dày 1 tí (hình như 3mm, giá 10k) sau đó quấn 1.5 cuộn băng tan. Chú ý quấn nhiều phía sát miệng bình, hơn là phía dưới cổ bình, vì khi vặn nắp vào thì sẽ đẩy dồn băng tan xuống phía dưới. Dùng thế khỉ quắp thân dừa, quặp chặt 2 chân vào bình rồi ra sức vặn xiết nắp cho chặt :laughing: Đặc biệt chú ý: tay khỏe quá là sẽ làm rách nắp --> phải đi mua cái mới.

Nắp mặc định của bình trên Phùng Hưng là loại này - mình từng làm rách 5 cái (ảnh lấy từ topic bác thisplus):

Mình thì ưa dùng loại này hơn, dai hơn và dễ khít hơn dù trông có vẻ không chắc chắn bằng (mua Phùng Hưng 20k/cái - chưa mặc cả):

6. hung_mai

hung_mai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,660
    cái hệ thống lọc này lọc xong để uống hả bác @@ tính ehiem đút đầy 4 cái này chắc.....nghẻo @@

7. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    Nham thạch thôi bác, mỗi bể 2 bình :D Cơ bản là phương án lavie rẻ mà tốt

8. alexhung

alexhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    380
    cái a này cmt spam ah :))

@a bão tố: e lên phùng hưng ng ta toàn bán bình bt là 45k, bình song long là 50k, loại 20k bán ở hàng nào a nhể?
    @ chủ topic: đúng là tùy từng bình lavie đó bác ah, ngày trước bình của e cho thêm cái gioăng cao su vào thì ko bao jo rỉ nước, bình mới mua bi jo e bị rò ở nắp, e chơi băng tan quấn 3 vòng, xong cho keo dán bể apolo vào và đóng kín nắp như a datmoc nói, ko bao giờ bị xì, e cuốn băng tan để luk vặn ra vẫn vặn đc, vì nó có 1 lớp băng tan, chứ mà ko quấn băng tan chơi keo đó nó dính chặt chắc fai mấy ông tay to tập thể hình ms vặn ra đc. Keo thì 30 hay 40k/lọ j đó e ko nhớ, lọ keo A300 đó e mua 2 năm rồi dùng vẫn chưa hết vì thỉnh thoảng ms bỏ ra dùng

9. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    :D Mình đang nói cái nắp bình, bán lẻ 20k, chứ bình thì toàn mua 50k

10. thangjin

Thích đã nhận:
    40
    thank các bác mình đã bowk silicon va vawj vào rùi chờ vài ngày keo khô sẽ chạy thử,mong rằng sẽ ngon

11. trong_nghia

trong_nghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    trước mình hay bắn keo vào, đề vài giờ là khô thôi. Sau muốn vệ sinh vặn cái là ra.