Bình "loạn" giúp nhé !

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi maica, 12/10/07.

1. maica

maica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ setup cũng lâu ròi mà nuôi cá chưa được, bỏ vô là chết. Các bạn tư vấn xem nên nuôi cá gì ? maica thì chỉ thích neon vua thôi mà thả rồi , chết rồi, nghe mọi người thì thấy cá đó khó nuôi. Các bác bình "loạn" cho em cái hồ của em nhá. Cần thêm bớt gì không nhá ? :)
    Thông số hồ: 60x30x40, nền codai, 3 đèn jebo 60cm, 9h/ngày (sáng, tối)

2. hero_vanchien

hero_vanchien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cái ống trắng kia là trong hay ngoài bể vậy????. Nếu ở trong thì bạn đi lại đường ông cái còn ở ngoài thì bạn kiếm cái background cho vào cho nó đẹp chứ ai lại để thế kia.
    Mới lại cái hệ thống lọc của bác làm mất giá trị của cái bể khá nhiều, tìm cách che nó đi được không?

Mình thấy cây phát triển tốt, hình như rêu mới trồng thì phải, bụi bên trái phát triển mạnh quá che mất đã.
    Bạn cho CO2 thế nào vậy liệu có nhiều quá gây chết cá không???

3. maica

maica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái ống trắng trong của CO2 hả ? tất cả đều ở trong bể. Máy lọc để trong bể thì background phải làm sao nhẩy ? mình cũng tính làm cái gì che cái máy lọc nhưng kg biết làm sao. Rêu trên cục đá 2 tuần rồi cứ y chang dzị, không thấy phát triển gì .
    CO2 2 giọt/s

4. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Bố cục khô quá bạn à! bạn nên chỉnh làm sao cho bể có xu hướng vươn ra, tập trung thành nhóm, trộn màu, chẳng hạn như cái cây màu đỏ (sorry, mình hổng biết tên hihi) bạn để trước cái cây màu xanh lá cây cao cao ở góc phải thì đẹp hơn. Riccia cho nó ra 1 góc cứ để giữa đường vậy coi chừng công an túm đó!, còn cái cỏ bên tay phải, từ từ nó lan ra đẹp lắm, mình cũng trồng ở 1 góc và vị trí y như bạn vậy đó! ở giữa là trân châu thì tuyệt!
    Hix, khổ quá đến giờ tên mấy cái cây mà chẳng nhớ cái nào :D

5. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Với lượng cây và thể tích bể này, CO2 1giọt/s là đủ.
    Đầu ra của máy lọc dời ra đằng sau, cạnh đầu hút, hướng thổi ngang ra kính sau. Đợi cây lên cao che hết là khó thấy, gọn.
    Nếu không phải bạn cố ý làm mặt nước động để chụp ảnh thì công suất máy bơm quá lớn, chỉnh nhỏ xuống (khép bớt đầu ống xả lại, chứ máy bơm thì không chỉnh được).
    Trước mắt như vậy nhé.
    Chúc bạn vui

6. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Hồ anh nhìn thích quá, bể sạch sẽ, cây cối cũng sạch sẽ khỏe mạnh, chúc mừng anh...
    Đối với bể kích thước nhỏ, em nghĩ các cây lá to như thủy cúc, Hồng liễu, lệ nhi...anh thử thay = các loại cây lá nhỏ và tạo thành mảng, khối thử xem sao...:D
    Chúc anh thành công.

7. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Chủ nhân của bể không có tay nuôi cá ý mà,
    Không biết cái ông thợ chế máy lọc khi nào buồn nữa.................. nếu có cái lọc ngoài thì tuyệt nhỉ :-S

8. hero_vanchien

hero_vanchien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    2 tuần mà không phát triển thêm là có vấn đề rồi. Mình buộc vào đã chỉ vài ngày sau là đã thấy nó nhú thêm ngọn xanh rồi, 1 tuần nó đã thấy nó vươn ra rồi. Bạn thử kiểm tra chất lượng nước xem nào ;)

9. maica

maica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ngày mai sẽ trồng TCN ở giữa, còn đám ricca thì cho vào góc , mấy hôm chưa có TCN nên để ricca ra giữa cho đỡ trống, mà có thấy chú công an nào thổi đâu :D . Cám ơn bạn kenshin nhe.

10. maica

maica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác Cuoi vui hoài, buồn 1 bữa đi...làm cho cái máy lọc đi mà .....hic hic

11. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Tình trạng: cây khỏe, mướt, nước trong, tuy nhiên hồ trở nên "lỉnh kỉnh" bởi mấy thứ phụ tùng dính vào. Nên quy hoạch lại bên trái cho dày cây lên phần nào che cái máy lọc đi, còn nếu không nhờ anh Cuoi chế cho cái lọc ngoài nhá

12. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    màu nước của bể này AQH khoái lắm, không trông vắt như nước tinh khiết bởi có nhiều tảo xanh điều đó bảo đảm cho cây cối có lượng dinh dưỡng tốt để phát triển, nhưng cũng cần chú ý thay nước và chăm sóc tốt thì cây phát triển không còn gì để nói, đẹp hết sảy.

13. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Hồ bạn cây cối thế là ổn rồi, nên xài lọc ngoài cho hồ này vì nó nhỏ bạn à.

14. maica

maica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác nói vô dùm chút đi...bác Cuoi ...con đang đi thăm chị Hằng nên chưa có buồn để làm cái lọc ngoài :d

15. thanhhd

thanhhd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    336
    Bác cho hỏi tí bác dung nền của anh CODAI nhưng sao ko thấy cây phát triển như bể của anh CODAI nhỉ, hay la bác làm sai quy cách nên cây ko phát triển đc,ánh sáng theo như bác nói thì ok rồi bể 60 mà 3 bóng thi tốt quá còn gì,em thấy bác nói ko nuôi đc cá nữa chắc là do nguồn nước rồi bác à,bác xem lại nguồn nước,chúc bác có bể thật đẹp

16. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Ok Cuôi đi thăm Hằng về rồi sẽ thăm Maica đợi Cuội nhé :laughing:

17. maica

maica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tại lần đầu setup nên cũng không biết là phải xài bi nhiêu ký phân nền, mua đại 10kg cho nên chắc là hơi ít, và còn lớp sỏi hơi bị dày nữa. Cá thì hôm nay có nuôi thêm 2 con Phượng Hoàng, 3 con mún, có sục õi, để xem sao đã. Maica thích neon vua...sẽ tiếp tục nuôi cá đó .