bình luận giúp em con Thanh Long này với

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi sontruong_vn18, 31/5/07.

1. sontruong_vn18

sontruong_vn18 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đem về đuợc gần hai tháng rồi, nhưng không biết cá mình dưới mắt mọi người như thế nào, mong các bác cứ thẳng tay nhé

2. nữ_nhân_ngư

nữ_nhân_ngư Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    con này là thanh hồng hay là kim hồng hả bác sontruong_vn18 ơi?
    thế này khó nhìn quá,đầu tiên em suy đoán con này là kim hồng vì ảnh dưới má em nó vàng vàng,vây lưng trên hơi đen,ở ảnh trên 4 hàng vẩy nhìn rõ ràng,phân biệt hẳn với hàng thứ 5 đen đen!:D nhưng ảnh dưới nhìn vẩy thì lại giống thanh hồng nhiều hơn!
    nói chung là sau 1 hồi phân tích,em vẫn chưa biết nó thuộc giống gì!:D:D:D nhưng là 1 con cá đẹp!!!vẩy đều,càng cong và đẹp

3. concacon

concacon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mình nhìn nó giống KLHV quá ! nhưng thật sự chưa có nhiều kinh nghiệm trong vụ này, nhờ các cao thủ có ý kiến để anh em học hỏi đi.

4. sontruong_vn18

Thích đã nhận:
    0
    uhm`, mình cũng ko rõ nữa, ban đầu thấy thích thích thế là mua về nuôi, người ta nói là Thanh long vàng chứ mình cũng không hỏi kỹ, nuôi một thời gian thấy vây của em nó ngày càng sáng và bóng lên, khi ánh nắng mặt trời chiếu vô thì thấy có ánh tím nữa, thế là mê và cưng em nó từ đó luôn

5. sontruong_vn18

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng ko rõ nữa, con này mình nuôi được gần 2 tháng rồi, lúc mua người ta cỏi nói là thanh long vàng, nuôi thời gian sau mình thấy vây em nó sáng và bóng lên, khi ánh nắg chiuế vô thì mình thấy vây có ánh tím nữa. vậy là cưng và mê luôn cá rồng
    Tại mình chưa có kinh nghiệm lắm nên pót hình lên để các bác nhận xét và chỉ giáo giúp. để lần sau mình chụp vài tấm rõ hơn cho các bác xem

6. sontruong_vn18

Thích đã nhận:
    0
  7. sontruong_vn18

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng không rõ nữa, khi mua người ta nói là thanh long, mình nuôi được gần 2 tháng, khoảng 17cm rồi sau này thấy vây em nó ngày càng sáng và bóng lên, khi áng nắng chiếu vô thì vây có ánh tím nữa, kể từ đó cưng em nó và mê luôn cá rồng

8. htu

htu Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nghĩ con này là thanh long vàng, bố mẹ là kim long quá bối với thanh long. cá đẹp quá, chúc mừng bạn

9. haidd

haidd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Còn mình thì thấy em thanh long của bạn ảnh chụp đầu tiên thì thấy đuôi khá đẹp, dài và nhọn giống dáng đuôi của KHV, người hơi dài và vẩy ko to lắm.
    Cái ảnh sau thì mình thấy không nở hậu lắm.
    Nói chung cũng đẹp đấy bạn ạ, hy vọng là khi lớn lên nó sẽ đẹp hơn nữa.
    Trên đây là ý kiến cá nhân của mình.

10. longvangchauc

longvangchauc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chú TLV của bạn có hàng vảy bóng sáng đẹp đó:applause: ,vóc dáng nhìn cũng khá chuẩn,tương lai em này mình nghĩ có tiềm năng rất cao,màu sác vóc sẽ được Bung ở "Đẳng Cấp Thanh Long Vàng" hết.nếu bạn chăm sóc tốt,duy trì được sự ổn định môi trường nước,thức ăn,bạn nên tìm tham khão thêm ở hai vấn đề vừa nêu rất hửu dụng cho chú em bạn.Xin chia vui thân ái chào bạn.

11. sontruong_vn18

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bác longvangchauc và haidd rất nhìu, đúng là cá em dáng không đuợc good cho lắm nhưng em lại thấy màu sắc em nó ok lắm các bác ạh. Còn vấn đề về vóc dáng, không biết bác các bác có thể chỉ giáo thêm không? Liệu cá em nó có thể nở hậu ra thêm không? Vẩy có thể to hơn không? và "chế độ ăn uống hay cách luyện tập ấy" như thế nào các bác nhở

12. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    đây là thí dụ khá rõ về hiệu quả ảnh chụp : bức ảnh đầu mầu sắc cá quá đẹp luôn- như là lai tạo với KLQuá bối vậy...nếu chỉ nhìn ảnh này khối người tưởng nhầm !!! nhưng bức ảnh sau mầu các thật hơn người bán cá đã gọi đúng tên cá và loại này cũng không đắt tiền lắm. Nếu nói tiền nào của ấy thì cá của Bạn đẹp và hoàn chỉnh đấy !!!

13. longvangchauc

longvangchauc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Liệu cá em nó có thể nở hậu ra thêm không? Vẩy có thể to hơn không? và "chế độ ăn uống hay cách luyện tập ấy" như thế nào các bác nhở[/QUOTE]

Cái bề ngang hậu nở ra thêm thì chắc chắn là khi bạn nuôi lớn theo thời gian tỉ lệ kích thước sẽ tăng dần nỡ ra thôi,(Trừ những em Hông ,Mông nỡ quá khổ,:p hay ngược lại thì khỏi phải bàn cãi nhiều tự bạn hiểu được đúng không!!!Cái đó là bẩm sinh,thiên bẩm,thì đặc biệt hơn,đương nhiên là khác biệt hơn những em bình thường rồi)Vảy Cá cũng vậy cá càng nuôi lâu Cá càng to và Vảy CÀNG BỰ
    TL Chẳng cần gì máy móc tập chi cho rườm rà:D ,Vác một 2 em hồng két đến bữa ăn là tự giác em nó làm vài vòng ghẹo mấy chú hồng két thôi =)).Riêng Mình khuân nguyên em Rô Đồng phang vào để dẫn dắt em TL TDTT hằng ngày,Nó vọt nhanh như điện mỗi khi Mình cho TL ăn, và bị rượt vì tội ăn thức ăn thừa của TL:p ,lâu lâu xui không kịp chui vào cái lọc bị TL lột rớt vài cái vảy bén như dao cạo của chú Rô Đồng,mà em nó chả hề hấn gì hơn tháng nay:p.Vài dòng chia sẽ cùng bạn ,chúc cá bạn càng đẹp lên theo thời gian nhé.Thân ái chào bạn