Bình luận khoa học về tướng cu

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi PHIOMON, 24/10/11.

1. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hjhj em xin pót chủ đề này để ae trên diễn đàn mới chơi như em (cu bổi bị giăng lưới hichic)hiểu một cách thấu đáo hơn vế thú chơi cu gáy(tại sao nó phải lại là thế này mà không lại là thế kia hihi), mong các bác chỉ đểm ah............
    Sau đây là vài ý của cu bổi ah:
    -cái dầu con cu:hình cái họp sọ, cặp mắt, chỉ đàm, cái mỏ, lổ mũi, ...
    -cái cần cổ: cổ cu, cườm cu....
    -cấp mình cu:hình toàn thể, ngực, lưng,...
    -cánh cu: hình cánh, bộ quy....
    -nguyên cái phao câu cu(khakha): lông đít, bộ lông đuôi...
    -giò cu: vảy(cẳng, ngón..), cặp cáng(lông, hình cặp cán)....
    -tư thế của cái cổ cu( đầu mỏ và cái cổ..)...
    -tư thế của mình cu( mình cu, đuôi cu..)..
    -các thế đứng gáy(gọi, thúc, gù.....).....
    ..........tạm thơi nhiêu đó tý tối tối em hứng lên bình loạn bài này cho xôm...các bác giúp đõ nhiệt tinh cho thèng em này nhe.

2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    em lên phán bừa mấy bác vô chỉnh tiếp nhe,...........................

3. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    CÁI ĐẦU CON CHIM GÁY
    Mình cũng nghe thoáng rùi học lỏm ba chớp ba nháng từ mấy bác trên diễn đàn là con cu đầu tròn nhỏ thì hay..

Nhỏ là so với cái chi..ah với cấp mình ah
    Tròn ah sao không bằng nhỉ nhìn gấu lắm...ah cạo đầu con nào cũng tròn tròn như nhau có khác tý là bề rộng họp sọ, cộng với cái lông đầu mọc ngắn không nhô cao mà chỉ chỉa chỉa như mấy tóc thằng lindan( cầu lông ..TẠI EM KHOÁI MÓN NÀY)nó nóng tính chòi lồng lắm..MÀ CÁI HỘP SỌ CÓ ÓC KHỈ THÌ KHÔN HE(tiểu não...) vậy cái đầu good là cái đầu của henry (Pháp..cái này em không rành lắm)nghi nghi sao giống câu đầu tròn mà cổ thắt we ta

4. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    CẶP MẮT CON CHIM CU:
    Cặp mắt lé, mắt ruồi em nghĩ cũng bình thường thui chắc do có tật có tài chăng( thường khi sinh ra minh thiếu thốn thì mình nổ lực càng cao(nếu không thì cùi hơn chữ cùi nữa haha)...nên những người thành đạt thường hay bắt đầu từ rất ư là gian khổ còn người đã đầy đủ thì hay hư hỏng không thì rất ư là bình thản không có gì phải bon chen cả cứ tàn tàn mà phê hahahaha)

Cặp mắt lồi em nghĩ đó là di truyền bác ợ..không thì bệnh lý mà nhìn nó ghê ghê sao ấy nên không chọn nó thì tốt hơn( bác bảo nóng chim chòi lồng)theo em do thị lực làm con chim nó không được tĩnh chim..cứ căng con mắt ra mà gáy gù mãi sao mà không nóng(cái nỳ cũng tùy con vì theo em còn yếu tố di truyền không phải bệnh...hihi nên mắt lồi mà nhìn chim hay vẫn chơi tốt..)

Cặp mắt séo hay méo nhìn nó đang tròn thì bị cắt một đường thường thì ở trên hơi ngả về phía trước( đa phần chim có cặp mắt này)mà cái gì thương thì cũng thường he bác tỷ lẹ cho chú cu vô địch ít xảy ra (có chứ không phải không)

Cặp mắt tròn xoe cái này em mới quan tâm đây..nhìn rất là điềm chim( khó mà chòi lồng) tại sao ư hạ hồi phân giải( bí hihi...)

Tròng mắt màu gì ta..ah đỏ mấu ah...hay vàng nghệ...hay vàng nhạt rùi trắng bóc ......nó phụ thuộc vào di truyền hay vùng lãnh thổ sống khắc nghiệt có sư đấu tranh ..nên con cu vùng núi rừng bao giờ cũng kinh hết màu mắt thì thôi rùi không bít luôn (phán ghê nhỉ...chưa bít cu núi bao giờ haha)(nó ghiện nên nói cái giọng văn thế chứ khahka) màu sắc tối nó thể hiện cho sự hùng bá trong thế giới hoang dã hì hì....

5. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    Bổ sung>>>>>Con mắt có khoen nhìn xấu trai như bị nhặm mới hết.......hay là chim dễ bị nhặm đây. hihi

CHỈ ĐÀM CON CU:
    Là cái vệt đen từ mép mỏ đến mắt...
    Em thì chưa biết 'quá khóe' là gì,,,có bác nói mà em chưa tận...nó dài hay ngắn theo em càng ngắn thì chim chơi ít bài hơn(vì nó thể hiện vẻ đẹp của con chim sự tài hoa)
    Chỉ đàm phải rõ nó thể hiện cho sức khỏe con cu..cái này như là cặp chân mày vậy còn dày hay mỏng thì tùy (theo em không quan trọng)

Chỉ nhỏ và to dần ở phần cuối chỉ....thì gọi chim bổi không hay(gọi là chơi ngoài cội), nhưng khi chim về cội thì chơi tới bến....
    Chỉ to và nhỏ dần...thì ngược lại còn bằng như một đường kẻ thì chơi đều cả trong lẫn ngoài...không bít giải thích sao nữa em để ý các trong bộ phim thì thấy các cao thủ thường có cặp chân mày dài dài(quá khóe chăng) phán kinh he..theo em thì chỉ đàm bằng như đường kẻ và nhuyễn rõ đen thui là đẹp..nhìn nó tinh tế chỉ có người tinh tế mới là người dễ thanh công(nhưng cũng nói tới vận may...)

không bác nào tiếp sức cho em ah :(

minh vũ, dungcay, loctranphu and 3 others like this.
  6. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    CÁI MỎ & LỔ MŨI CHIM GÙ
    Các bác cho là nó phải mốc trắng, mỏ thì mỏ đinh(thon nhọn), cuối mỏ nếu mà kênh trên kênh dưới thì gáy đủ bài(nhìn hở cái mỏ mặc dù đã ngậm miệng).....chim mỏ bóng óng ánh đen thì nhìn rất ngầu và đẹp(em lại thích loại này mới ác chứ)..bác nói nó không căng lửa, dễ bị bệnh...vì thích nó nên em sẽ biện minh dùm em nó hihi

minh vũ and nammaf1a like this.
  7. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    tiếp hihi...theo em thì bóng nhưng nó mẩy (nhìn như cây dù cui)thì chim khỏe chứ, còn nuôi lâu thiếu vitamin c,e,a...., hay già chim thì dễ bị hóa sừng bong bong trắng trắng ...vậy nếu chọn em xin chọn em mỏ đen bóng ah..nuôi đạt thì nó sẽ hơi mốc( do già ..cỡ 3 năm lồng)phán nữa he

minh vũ and nammaf1a like this.
  8. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    còn cái mỏ hồng thì nhìn đẹp vô cùng..thấy là mình thích tự cho nó hên thui vì mình thích mà không hay cũng phải hay nữa khakha;

Hình mỏ thì thon nhỏ (mỏ đinh) em đồng ý hihi vì nó gáy lia lịa(bác thấy mấy em mỏ mỏng mà nhọn chưa kinh)mỏ nhọn( nhỏ mọn)..ý ý mà nhất thiết phải mỏng như vỏ lúa ấy khakha chứ dày mo thì thua vì âm vực nó luyến láy nhiều cũng nhở cái mỏ này (loài chim hót thì há hết mỏ..riêng em cu nhà ta thì thì ngậm bù hòn haha)..còn dài hay ngắn theo em không quan trọng miễn nó mỏng...nhìn là muốn chửi lộn hahaha

Ngoài cái mỏ kênh để lẹ mồm...thì cái lổ mũi cũng ắc lắm..nó không mọc ở đâu mà nó mọc ngay trước góc mỏ góp phần không nhỏ để tạo ra tiếng gáy, mũi phải khô chứ không ẩm ướt vì em nghỉ loài chim cu ít có khả năng đánh mùi..nên chảy nước là không phải (bịnh sổ mùi là cái chắc haha)

Chú cu nào mỏ kênh thì âm vực sẽ phụ thuộc nhiều vào mỏ và cái cần cổ; còn mỏ khép thì phụ nhiều vào cái lổ mũi và cái cổ.....(mũi dài rộng thì âm trầm còn ngược lại là âm cao)

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:52 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:35 PM ----------

CÁI CỔ CU GÁY:
    -CU nhìn cái cườm đen thui có hạt nhiễn nhừ trải đều như tấm thảm bông( lông cườm rất hay có phần gốc đen phần ngọn trắng có khi vàng)đóng cao, rùi ôm choàng cái cổ cu, đẹp hết bít mỗi khi chú ta gáy gù hihi .....nó cứ phồng ra phồng vô nhìn như con nhái bầu vậy..hôi đi làm tối về em 88888888 tiếp

9. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    cụ này bữa nay rảnh rang ngồi tám sàm ba láp àh nha...thế cụ ko thấy cụ trọng nguyên nói là ẩn tưốnở cu gáy kìa...đã là ẩn tướng thì là vô hình, khoa học ko thể giải thích được đâu cụ ơi...hay ko bằng hên.

10. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    sặc thế thì em pót hình cu thôi không tám nữa huhu..........

minh vũ, nammaf1a and tdj_phan like this.
  11. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    Bác thì nói nhìn cườm sẽ bít gù nhiều do cườm sa xuống ngực và cườm mịn( nhìn thấy lấm tấm hạt cườm như sao trời) hay có cườm rựng( hạt cườm mẹ bồng con ?), hay cườm vàng đóng cao ……gù biểu hiện hù dọa, hay tán tỉnh(cu mái) thường là khi giáp mặt, khi con nào gù lên nhìn thấy bắt mắt ắc nó cũng bít được lợi thế của mình( đẹp trai)..từ đó gù là gù là một phần tất yếu của cuộc sống của anh chàng này( luyện riết gù dữ)..không bít cu mái thích cườm nào … mình thì mê cườm rựng nhiễn đóng cao tới ót, xà xuống ngực.
    CỔ CU: Cổ lãi, thắt ? em không bít thắt là thắt chổ nào…lãi là dài chứ không nhỏ chút nào….em nhìn mấy thằng tập tạ cái cổ liền với mình không thấy đâu là cổ đâu là mình hichic( cu chắc cũng vậy)…con cu có con có cái yếm trước ngực( màu lông nó khác nhìn như có đeo vòng cổ) khi gáy thấy hay hay.

Tiếng cu trầm hay cao là do cái cổ các thanh âm rung lên kết hợp với họng, lưỡi và mỏ chim( em có đề cập ở trên)…dây thanh âm càng dài thì âm càng trầm( cổ lãi.. )ngược lại thì âm cao, cổ cu càng bự thì khả năng rung thanh âm rộng tiếng ngân dài và lớn..
    Khi nghe một con cu gáy giữa rừng thì ta thường nghe âm trầm mới hay vì nó vang rất xa…(tần số âm thanh của âm trầm rất ngắn nê nó đi xa sẽ không bị loãng âm) còn với âm cao thì ngược lại nghe gần rất hay…nên chon con cu mồi thổ đồng là vậy vừa vang xa vừa ngân dài,…mà khi tới giáp gù thì nó êm tai( êm lồng) dễ bắt bổi.

Con chim gáy nhanh chậm khi đấu em nghỉ do tố chất con chim( tính nó), thường thì nói cu giọng thổ thì gáy chậm hơn giọng kim…thật ra là hai âm ngân khác nhau và độ cảm âm của ta nhạy với âm cao hơn( nên khi nghe nhạc bác nào sành thì phải có cái thùng bass riêng mới đúng nghe là loi loi)

Vậy cổ chú cu nó không mấy quyết định lgáy ớn tiếng hay không mà chỉ là giọng nó trầm bay bổng….cu giọng gáy lớn là do nội lực của con chim( cổ bự, phổi khỏe( phụ thuộc cấp mình..)

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:16 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:33 PM ----------

mấy bác cùi bắp( phải nói vậy mấy cụ mới vô) nào vô phán thằng em này coi..để nó tự sướng hoài huhuhu..:(

minh vũ, hungvcb, thobau and 4 others like this.
  12. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    sao không viết tiếp đi hay là ít người vào quá nhụt chí rồi, vào viết cho những người biết, không chịu viết, cho biết tay, cảm ơn bạn rất nhiều nha (gạo trắng nước trong)

minh vũ and PHIOMON like this.
  13. Bồ Cắt

Bồ Cắt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    158
    các anh vào viết tiếp cho sôi động topic đi! hay va rất có ích. Thanks...

PHIOMON thích bài này.
  14. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hichic đọc lại thấy lời mình nói nó sao ấy...cu bổi nó thế (hứng lên mới gáy chứ chưa có lửa)

CUGAYBINHDINH and hungvcb like this.
  15. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    CẤP MÌNH CHÚ CU GÁY:
    Nhìn chú cu khỏe mạnh có cấp mình chắc nịt, thường là hình trái bắp chuối không cần bít to nhỏ….
    Lưng chú chim phải nhô( lưng gù) và phô ra vì đó là lá phổi chú cu ở phần trên, còn phần gần góc đuôi là 2 trái thận ( có thể nhìn để đoán có đều không..em thấy không quan trọng).
    Ngực là phần cơ giúp cánh đập khỏe khi bay, đạp mái, chiến đấu… nên không được lép.
    Lông cũng nói lên sức chú cu phải mọc dày; sợi lông mịn, mọc đều( cu chơi có nhu có cương hơn lông thô, mọc loạn( mấy chú này hay đá, chứng)), óp sát(cu có lửa, tránh mất nhiệt giữ lực cho cu)…
    còn khi gáy xù xòe để đe dọa, thể hiện sức mạnh vậy giữa con gáy có xù với không thì nên chọn con nào? Em thích con xù trông nó oai nhưng con gáy kia thì bền và tỉnh hơn thì phải, đánh xa thì chọn con này..còn mấy bác cho em ý kiến với.