Bình luận về cá HLH phần II

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi nttuan_bnd, 15/3/05.

1. nttuan_bnd

nttuan_bnd New Member

Thích đã nhận:
    66
    Hỏi đáp và bình luận về cá Hồng Lộ Hán phần I

Trong thời gian vừa qua "Hỏi đáp và bình luận về cá Hồng Lộ Hán" rất nhộn nhịp và số lượng người đọc kỷ lục. Tui tạm thời tách ra và hy vọng trong topic này chúng ta cùng thảo luận một cách chuyên sâu hơn nữa nhé :D

2. pxqthai

pxqthai New Member

Thích đã nhận:
    1
    Sách báo trên NET nói tuổi thọ của La Hán dài hơn 25 năm cơ, nhưng mấy ai nuôi được đến 25 năm? Nếu nuôi được thì những người đó ắt có lòng kiên nhẫn khủng khiếp lắm!

3. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Người ta nói linh tinh đấy xqthai ạ! Những loài lai tạo nhưng Hồng két, HLH chỉ sống được trên dưới 10 năm thôi.. Hôm trước tớ lên ông Thịnh Láng, ông ấy nói, HLH còn kém cả Hồng Két cơ.. Nhưng thôi..nuôi được 10 năm cũng là kinh dị rùi..

4. pxqthai

pxqthai New Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn thông tin của bác HTL, chắc là em bị ăn thịt lừa rồi! Tuy nhiên, 10 năm cũng là quá đủ để cho chúng ta khai thác hết nét đẹp của con cá mà chúng ta nuôi!

5. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Thật ra giai đoạn đẹp nhất của la hán là từ 1 năm đến 3 năm vì lúc này màu sắc con cá đạt đỉnh điểm, đầu cũng to bóng, sau thời gian này sẽ không còn đẹp, nếu ai nuôi được 10 năm thì đúng là yêu cá hết biết

6. tungnhung

tungnhung New Member

Thích đã nhận:
    1
    Sau thời gian từ 1 đến 3 năm thì tại sao cá lại không đẹp vậy bác duongnguyen???Em tưởng LH càng nuôi càng đẹp chứ???Vì cá càng nuôi lâu màu sắc và đầu của nó sẽ càng phát triển mà.

7. Puma

Puma New Member

Thích đã nhận:
    6
    chào các bác yêu cá La Hán.
    có bác nào đã sử dụng các loại thức ăn khô cho cá LH chưa ạ.
    em nghe nói có nhiều loại lắm thì phải : kích màu cá, đầu cá u nhiều hơn...
    nhưng không biết những loại thúc ăn này có tác dụng thật không nhỉ?
    có bác nào biết rõ xin hãy cho biết giá cả, tác dụng của những loại này được không?

8. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Hồi trước em và bác Tuấn đã sử dụng thức ăn khô dùng cho HLH của AZOO. Nhà sản xuất quảng cáo rất rất hay, nhưng thực sự thì em thấy tác dụng của nó không có, cá ăn rất ít (chắc không hợp, lớn chậm).. Một thời gian thì em bỏ.. cho ăn tôm trường kỳ.. cá ăn khoẻ, lớn nhanh, màu đẹp, đầu cũng khơ khớ :D Giá một lọ nhỏ khoảng 150k

9. pxqthai

pxqthai New Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác HTL ơi, tôm là món ăn "độc" nhất của La Hán đấy, em đã bị chết >10 con La Hán vì cho ăn tôm rồi đấy! Nếu cho La Hán ăn tôm thì phải bật sưởi vì tôm rất dễ làm cho La Hán sình bụng.
    AZOO là thức ăn lý tưởng, sở dĩ con cá của bác Tuấn không chịu ăn hoặc ăn ít là các bác không tập cho cá ăn thức ăn khô nên nó không quen! Em thấy các loại thức ăn kích đầu và kích màu thì có tác dụng đấy chứ? Giá cả cũng cứng ngắc 150k/hủ nhỏ xíu (không phải hiệu AZOO).
    Em thì vẫn cho cá ăn AZOO hằng ngày, không cho ăn tôm tép gì hết, thỉnh thoảng thì cho ăn 1000d cá lóc con, vậy thôi!

10. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Tớ cũng không biết thế nào, trước kia tớ cho HLH ăn tôm nõn, bóc vỏ, bỏ đầu, đuôi, thấy nó lớn và khoẻ mạnh. Cá bị sình bụng là do ăn phải thức ăn ôi thiu, nhiễm độc.. nếu nói thế thì ăn gì cũng có thể xảy ra.. kể cả AZOO không bảo quản tốt để mốc. :rolleyes:
    Ngay bác tuan_bnd cũng cho HLH to ăn tôm dài hạn, cá đâu có sao??? Nó chẳng là đẹp nhất diễn đàn từ trước đến giờ ấy à? :lol:
    Cho nên ngưồi ta mới nói, nuôi cá cần ơhải có chút may mắn là vậy.. may mắn là có con cá đẹp, may mắn là nó không bị chết yểu..

11. bướm_thất_sắc

bướm_thất_sắc New Member

Thích đã nhận:
    3
    Các bác ơi ! Cho em hỏi là : em đang có một em La Hán và một em tai tượng Phi châu (loại màu vàng có chấm cam ấy ) nuôi cùng với nhau từ hồi chúng còn nhỏ . Em có thể cho chúng sinh sản với nhau được không ( La Hán cái , tai tượng Phi châu đực ) ? Cám ơn các bác nhiều lắm ạ . :p :p :p :p :p

12. Duongnguyen

Thích đã nhận:
    60
    Sao dạo này nhiều câu hỏi hóc búa thế :huh:
    @bướm_thất_sắc: Nếu cho chúng tự nhiên bắt cặp và đẻ trứng thì không thể, nếu bạn dùng phương pháp giống người ta thụ tinh cho cá công nghiệp thì mình nghĩ là đc, vấn đề quan trọng là trứng có nở hay không? :angry:

13. pxqthai

pxqthai New Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình nghĩ có thể lắm vì chúng đều là cá nên cách thụ tinh và sinh sản thì giống nhau (ngoại trừ cá heo, cá voi hay cá sấu), con mái đẻ trứng và con trống phun cái gì đó lên... bác DuongNguyen nói đúng đó, bạn hãy thử sử dụng theo phương pháp công nghiệp xem sao? "Ngựa" với "lừa" thành "la", vậy bạn nên suy nghĩ cái tên cho loài cá mới nhé, tên gì nhỉ? Chúc bạn thành công! Hahaha.

14. bướm_thất_sắc

bướm_thất_sắc New Member

Thích đã nhận:
    3
    Phương pháp công nghiệp là sao ạ ? Các bạn có thể nói rõ hơn cho mình hiểu được không ? À mà cho em hỏi sao con tai tượng lúc này tai tượng Phi châu hay choảng HLH lắm ạ mặc dù trước nay chưa bao giờ tụi nó đánh nhau dù chỉ một lần ? Chắc em phải đem làm lẩu 1 trong 2 cục cưng dễ thương này wá để cho tụi nó hết đánh nhau :D :D :D :D :D

15. hhv

hhv New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em ko biet nhieu ve HLH lam hom no thay nha ong chu em co con nay, con nay co phai red shock ko nhi ? Cac bac thay no co tuong lai ko ?

16. pxqthai

pxqthai New Member

Thích đã nhận:
    1
    Không phải Red Shock rồi, con này giống Hoàng Kim lắm nhưng sao mặt thì lại giống Kim Hoa? Nếu Kim Hoa thì tại sao lại màu đỏ, chẳng nhẽ lại là Kim Hoa Đỏ? Không đâu! Chắc đây là Hoàng Kim lai Kim Hoa. Nè, hình như con này là mái đó! Các Expert trong diễn đàn đâu hết rồi, bình luận dùm con này cái!

17. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Em thấy con này không giống con HLH nào cả. Nếu không có bộ ngực và đôi mắt đỏ thì em cứ đinh ninh là con Hoàng Hậu. Con này chưa hoàn toàn là con mái, vẫn có khả năng là cá đực.

18. aquarius

aquarius New Member

Thích đã nhận:
    19
    duongnguyen đúng là cao thủ về cá la han
    bài post của duongnguyen hay và có ích quá

19. Duongnguyen

Thích đã nhận:
    60
    @IPP: Em thật sự chưa hình dung ra cá của bác là con gì :D , nếu bác mà có 1 tấm hình của nó thì hay biết mấy

@aquarius: T tiên sinh đừng đưa em lên mây nhé. Em xin không nhận chữ Cao thủ của bác :lol: :D

20. pxqthai

pxqthai New Member

Thích đã nhận:
    1
    Bái phục bác DươngNguyên, bác rành về La Hán vậy thì thảo nào mấy con cá của bác nuôi đẹp ghê! Em kết nhất là con Rồng Thần của bác (dân gian còn có tên khác là "điện tâm đồ")...
    Theo em thì bác mới liệt kê 3 loài chủ yếu của La Hán thôi, còn loài nào nữa không, bác liệt kê nốt để cho bọn em nghiên cứu!