Bình luận xích chân vàng và xích chân xám

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi AlongKK, 23/2/12.

1. AlongKK

AlongKK Member

Thích đã nhận:
    6
    Đây là hai em xích mình nuôi được hơn 8 tuần, 1 e chân vàng và 1 e chân xám.
    Sau khi nuôi được 8 tuần mình có nhận xét là xích chân xám thì lớn con hơn nhưng không được thông minh cho lắm. Bằng chứng là e chân vàng đã bít tên mình bít lên tay và lên vai còn leo cầu thang được còn e chân xám thì vẫn còn pải huấn luyện. Tuy nhiên e chân xám thì to con hơn hẳn, chân to mỏ to và lông sậm hơn. A/e mình ai nuôi nhiều có kinh nghiệm cho mình xin ý kiến.
    Bé chân xám
    Bé chân vàng
    Và hai bé

Lanhuong0102 and luongtao_kl like this.
  2. thanhdv

thanhdv Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Tuổi này bắt đầu cắt cánh đi cho an toàn bạn à.
    Đừng để ân hận sau này nhé

3. AlongKK

AlongKK Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình sợ cắt cánh kg đẹp nên chưa cắt, buổi sáng thả ra đứng cầu xong rồi đem vào. Không bít mình cắt cánh thì nó có ra lông lại hay là tới mùa thay lông nó mới ra vậy bạn

4. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Tôi đã từng nuôi 1 e cân xám và 1 e chân vàng. và thấy rằng. Xích chân xám sau này sẽ có bộ lông xanh thâm, mỏ đỏ hơn, và to con hơn xích chân vàng. Còn xích chân vàng mọi thứ liên quan đến màu sắc đều nhợt nhạt hơn. Còn về khả năng học nói thì tôi ko biết. Quan điểm các nhân: Tôi thích loại chân xám hơn vì nhìn khỏe mạnh và rõ nét từng chi tiết. Thân!

5. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    Theo mình thì chân xám lớn lên sẻ thành chân vàng...........................................................

6. AlongKK

AlongKK Member

Thích đã nhận:
    6
    Bác nói đúng nhưng e nuôi thử thấy chân vàng thông minh hơn hẳn nhận biết tên và huấn luyện dễ hơn, dây gửi bác video tham khảo e huấn luyện nó
    http://youtu.be/NU9eTEs-O08

love_bird thích bài này.
  7. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Bạn đừng chủ quan, phải cắt cánh chứ không thì ân hận đó, có lẽ 80% xích của anh em trên ABV này là về trời đó.
    Xấu 1 chút nhưng nó còn ở với mình, hehe. Để đẹp, bạn chừa lại mỗi bên 2 lông dài nhất làm cảnh thôi.

8. thanhnghia.dba

thanhnghia.dba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    Huan luyen theo cach nay thi mih nghi con Xich nao cung lam duoc, Xich rat thick dung tren cao, de no o duoi ko can keu no cung len toi tren cung ban ah.

9. AlongKK

AlongKK Member

Thích đã nhận:
    6
    vậy là bác nhầm rồi, e để con chân xám ở dưới mà nó không thèm lên, không tin thi sẽ quay thử 1 clip chân xám dể ở dưới thử khoảng 15 phút thử xem có leo không, và đã kêu lên tay nhưng mà không lên, vì mới còn bé nên huấn luyện từ từ mới được, đầu tiên pải để nó nhận bít tên thì mới huấn luyện tiếp được chứ. Không bít bác đã huấn luyện con nào chưa thử post lên A/e cùng tham khảo

10. alexanda.tran

alexanda.tran Member

Thích đã nhận:
    12
    1 vài nhận xét chủ quan của tui nè.
    2 bé xích này chắc phải có số may mắn lắm nên mới gặp đc cậu chủ tốt thế này(có đam mê+chiu đầu tư)-cái này rất hiếm đó nha.
    Xích cũng như người vậy thôi.
    Trong 1 lớp học vỡ lòng thì chẳng ai có thể kết luận ngay đc điều gì cả.
    Bạn cần thời gian tối thiểu là 01 năm để kiểm chứng nhé.
    Trong thời gian 01 năm đó thì bạn phải làm tốt đc 03 việc cơ bản cho 02 bé xích này:nuôi tốt+dạy tốt+dỗ tốt.
    Sau 01 năm khổ luyện thì bạn báo cáo kq cho ACE biết nhé.
    HÃY NUÔI VÀ CẢM NHẬN bạn nhé!!!
    ----------------------------
    Mong 01 ngày nào đó đc giao lưu với em trai này để TÁM về con xích.

honhorung and AlongKK like this.
  11. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Chào bác! Xích của bạn rất đẹp. Bạn dùng cái xích to và nặng quá, khổ thân e nó.

năm ngoái mình dùng như sau: mu cái xích dùng cho mèo, bằng inox, cái này nhỏ và nhẹ, lấy 1 đoạn với chiều dài phù hợp, mang ra thợ hàn inox, nhờ người ta hàn kín lại cho các vết nối. như vậy chắc chắn và an toàn.

Tiếp đến bạn cũng phải chế cái vòng đeo vào chân e nó nữa. cái này tốt nhất bạn cũng dùng inox, rồi dùng giấy cách nhiệt quấn vào chân e nó, sau đó cũng hàn kín lại. Bác đừng ngại e nó đau, nếu muốn nuôi bằng xích + cầu thì phải chấp nhận thôi. chứ ko căng lắm. Kinh nghiệm xương máu đấy.

Còn 1 điều nữa, tuổi này bạn cho e nó đứng cầu đc rồi. Bạn hạ thấp cầu xuống, sao cho e nó ngã xuống và tự lên đc (nhưng lên phải khó khăn 1 chút, dễ quá e nó ko sợ). Sau vài lần e nó tự rơi, tự lên, là nó sợ ko dám xuống nữa và chịu đứng cầu thôi.

Chúc bạn chăm sóc e nó tốt. Nhìn xích của bạn mình lại nhớ đến e của mình (đã cao chạy xa bay hic hic)

AlongKK thích bài này.
  12. Thánh Vương

Thánh Vương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Cái này cũng hên xui thôi bạn à !! Tôi cũng đã nuôi 2 loại này và thấy rằng khả năng học nói và trí thông minh là như nhau . Nhưng có điều là tôi thấy xích chân vàng khá là hiền và giọng nói thì rõ ràng hơn lọai chân xám ( lớn lên thì chân cũng vàng ) một chút . Còn loại chân xám thì hơi dữ một chút nhưng được cái mồm miệng cứ nói lanh chanh suốt cả ngày . Tôi có con chân xám nói được khá nhiều từ và bắt chước được rất nhiều âm thanh , đợt vừa rồi có người trả tôi 10 tr mà không bán đấy[-(!!! . Vì thế chớ vội xem thường chân xám nhé bạn :applause: .

13. AlongKK

AlongKK Member

Thích đã nhận:
    6
    bác có hình e nó kg up lên cho e tham khảo với

14. vaymoixoc

vaymoixoc New Member

Thích đã nhận:
    2
    Giới thiệu và cách phân biệt xích trống và mái

Theo như sách và kinh nghiệm của những người nuôi vẹt má vàng.Người việt mình gọi là{xích},

Một vòng cổ hồng bao quanh là lưỡng hình giới tính. Các mái và chim chưa trưởng thành của cả hai giới không có vòng cổ, hoặc hiển thị màu nhạt vòng cổ màu xám đen

Thức ăn:

Trong tự nhiên,Vẹt má vàng thường ăn nụ, hoa quả, rau, các loại hạt, quả và hạt. Đàn chim hoang dã cũng bay ăn dặm một số thức ăn trong các cánh đồng và vườn cây ăn trái gây thiệt hại nặng nề. Nó đã được tìm thấy thức ăn rộng rãi trên hạt đậu của chim bồ câu (Cajanus cajan) trong mùa đông ở Ấn Độ. Nó cũng sinh sản trong mùa đông không giống như hầu hết các loài chim Nam Á .

Sự Bắt Chước:

Cả chim trống và mái có khả năng bắt chước lời nói của con người. Đầu tiên nó lắng nghe xem môi trường xung quanh, và sau đó bản sao tiếng nói của con người. Một số người nuôi chim con cho mục đích này. Vẹt này sau đó trở nên khá thuần hóa và dễ tiếp thu để học tập. Nó cũng có thể hiển thị cảm xúc tương tự như con người . Nó mất nhiều thời gian để bắt chước.

chim trống: đầu to ,mỏ đỏ đậm,chân xám,lông xanh đậm,những đớm lông màu đỏ hai bên cánh nhiều hơn con mái,khi trưởng thành sẻ xuất hiện vòng trên cổ màu hồng ở dưới cổ màu đen,lông đuôi và cánh dài hơn.

chim mái:đầu nhỏ,mỏ đỏ nhạt,chân vàng,lông xanh nhạt,mắt có màu vàng nhạt,những đớm lông màu đỏ hai bên cánh ít hơn chim trống,lông đuôi và cánh ngắn hơn,khi trưởng thành trên cổ không có viền hồng như chim trông.

daotrantho and honhorung like this.
  15. anhchithanh

anhchithanh New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mới vừa mua được 1 em xích chân 5 móng, 2 chân là mười móng các bác ơi

16. microsort

microsort New Member

Thích đã nhận:
    1
    Xích hay, ông chủ xích cũng hay .Phải học hỏi nhiều bác này mới được .

17. jinyin

jinyin Member

Thích đã nhận:
    3
    mình cũng đã nuôi xích được 3 mùa rồi, kết quả là xích chân vàng rất thông minh, học nói rất nhanh, nhỏ con. còn chân xám thì rất thân thiện , thích âu yếm vuốt ve , to con, nhưng fải gọi là hậu đậu vô cùng. nhưng dù sao thì loại nào mình cũng thích vì nó có đặc điểm riêng mà .

18. hai_korean

hai_korean Member

Thích đã nhận:
    0
    chỗ bán vẹt chân xám

Cho mình hỏi vẹt má vàng chan xám mua ở đâu vậy mấy bạn?mình toàn thấy chân vàng thôi.chỗ chị đào có không?ai biết chỉ dùm.thanks