bịnh roai`

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi XO NO1, 20/7/07.

1. XO NO1

XO NO1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sao con cá của em dạo này cứ ngoi lên mặt nc để hô hấp mặc dù vẫn lọc và bơm nc đầy đủ; em muốn nhờ anh em trên diễn đàn chẩn đoán bịnh cho em nó:confused: :confused:
    mọi ngày cái ức của em nó rất đỏ nhưng mấy hôm nay vây cụp xuống, ức chuyển dần sang màu hồng phấn; em tụi nghiệp nó wa:-S :eek:
    có phải nó sắp die ko mấy anh???:crying: :crying: :crying:

2. mkhanh1968

mkhanh1968 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên coi lại nước ph và có phai do mới thay nu7o7c không

3. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @XO NO1: Bác nên xem kỉ lại thử coi trên thân cá có gì lạ hay kô? gằn đây bác có thay đổi môi trường đột ngột cho nó kô (nước có độ ohèn cao, thức ăn lạ, phong hình xung quang, thêm 1 số phụ kiện cho hồ cá đẹp hơn). Có khi cá Bác lại bị ai "hù" rồi mắt hồn, hay bị em cá "mái" nào đó lấy hồn đi rồi. Xem cho kỉ nha Bác, mong cá của Bác chống khoẻ.

4. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cái này là do nước ko được vệ sinh,hoặc thiếu khí oxy,hay lượng clo trong nước quá cao,cá bị sốc,bạn nên thay nước 1/3 rùi bỏ thêm muối theo tỉ lệ 10g/1l nước,chúc cá bạn mau khỏi

5. XO NO1

XO NO1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng là 2 ngày trước em có thay nc cho em nó; thức ăn thì vẫn bình thường( em cho nó ăn tép biển; đã rửa rất kĩ)
    hum wa em thấy nó cứ ngoi lên nên đã lấy cái máy sục oxi thêm cho em nó; thấy nó đỡ hơn nhưng hôm nay lại cứ thấy nó rũ vây, lại ngoi lên
    nhìn em nó tội nghiệp lắm các pác ah`

6. RC5681

RC5681 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo kinh nghiệm bản thân mình , nguyên nhân thường do pH thấp.

7. XO NO1

XO NO1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hum ni em nhin` lại roài các pác ah`; em nó bị lở miệng; em đã mua thuốc về bôi cho em nó nhưng từ lúc bôi xong, em cứ thấy nó màu lợt hẳn đi, y như màu trắng zậy
    bùn wa; hok bik nó có bị gì hok nữa

8. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cá của bạn không chỉ bị lở ở miệng đâu, cả ở trong các khe mang cá cũng có vấn đề, chính vì vậy cho dù bạn sủi khí cỡ nào thì cá vẫn thấy thiếu oxi mà lên trên mặt nước để ngáp. Thông thường chữa bệnh đó như chữa với bệnh viêm loét.
    Việc thay nước của hồ cá không dẫn đến bệnh này, nếu thay nước đúng kỹ thuật chỉ làm cá khỏe hơn chứ không bị các biểu hiện khó thở như trên.
    - Bạn vẫn cứ tiếp tục bôi thuốc và cho thêm nồng độ muối vào.
    - Cần sủi ở mức cao.
    Bệnh viêm loét ở trong khe mang, mồm là bệnh khá nặng và hay lây nhiễm sang cá khác, bạn nên cách ly các cá khác và chú ý dùng riêng vợt cá cho từng bể.
    Chúc cá bạn nhanh khỏi bệnh.

9. XO NO1

XO NO1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hok bik khi bôi thuốc zô miệng cá có tác dụng phụ gì hok pác; em sợ nó nuốt thuốc zô bụng luôn rồi lại bị viêm đường ruột nữa thì khổ

10. Tanh07

Tanh07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Cá bạn có thể đã bị gì đó trong mang như GHT nói,biểu hiện cá là thở nhanh hơn cá khác,nhạt màu hoặc sậm màu.Bạn nên sử dụng kết hợp với thuốc ngâm cá để chửa trị và cách ly cá khác.