bình thường hay là lạ ????

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi weochun, 15/3/11.

1. weochun

weochun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    cho em hỏi .hum thứ bảy em có mua 1 con chích chòe bổi .đuôi cỡ gần 15 .em thì mới chơi nên cũng ko biết chọn chim.sau đó đem về bỏ vào cái chuồng sắt qua 1 ngày .thấy chuồng nhỏ quá ,em nghĩ tiêu cái đuôi mất .nên em đi đổi cái chuồng thường 70 .hum mới mua thì nhát nhảy lung tung .kêu "tạch tạch " chẳng hiểu là sao.đọc kn của ae thì em chùm áo lồng hết .chỉ cho ăn là mở ra thôi .sáng nay ra thì nó đã ăn hết cóng sâu nhỏ.thấy nó ăn được vậy em mừng ghê .đi mua dế với cào cào cho em nó ,về cho cào cào ko chịu ăn,dế thì bay lại ăn trên tay em lun .thấy vậy em cho ăn gần 7 8 con.còn cào cào thì em bỏ vào một cái cóng khác treo vào lồng.hỏi anh kia thì anh kêu là mua chuồng về cho nó tắm đi thì nó sẽ mau hót .em nghĩ mới được 2 ngày thì sao mà tắm.nhưng cũng tò mò mua về ráp lại.rùi đổ nước vào thau tắm em cho thêm tí muối .khi bỏ 2 lồng lại gần nhau.thì cỡ 10 giây sau em nó bay qua.em đứng cách đó cũng 3m.nó bay qua uống nước rùi nhìn hót hót nhỏ nhỏ .em mừng quá trời .được nghe nó hót.nhưng sau đó nó bay qua lại chuồng kia.em ko thấy nó tắm .em đi tới thì nó hoảng lên .em chùm áo lại chữa một khoảng chỗ cái của chuồng.nó ko thấy em .nó chui qua bên lòng tấm lại.sao đó em đóng cửa cho nó bên lồng tắm lun.xem nó có tấm ko.đứng đợi khoảng 3 phút .ko thấy nó xuống.chỉ có cái đuôi nó là ước.nó cứ bay lạ cửa chuồng ý như muốn bay qua bên cái chuồng kia.em mở chuồng kia thì nó bay qua lại .em treo lên để cho khô cái đuôi của nó.chẳng thấy hát hót gì hết.chỉ kêu tạch tạch là nhiều :D .rùi nắng lên .em bọc áo lồng lại hết .rùi đem vào nhà.ngủ xíu thì nó hót quá trời .^^ nghe đã thiệt(tuy là tiếng còn nhỏ ),cái em hút sáo .nó nghe hay sao đó rùi im lun .em ngủ tiếp .rùi ngủ dậy mẹ kêu nó hót quá trời.đọc trên mạng thấy ít nhất cũng 1 tháng nó mới hót .mà sao chim em chỉ 2 3 ngày là hót rùi .ko hiểu lun .anh em cho nhận xét em chòe lửa của em cái .em mới chơi chim được 3 ngày .hihi:D

2. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Chim còn căng lửa rừng thì nó mau hót thôi bạn à , nhưng đọc bài của bạn thấy giống bài tập làm văn quá . hihi :D:D

weochun and mavanz like this.
  3. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Chúc mừng đã sở hữu được con chim hay, nhưng chia buồn vì Văn chẳng hay tí nào..he he he

Chấm chim 9 điểm
    Bài tập làm văn : " Hãy viết 1 đoạn văn về con chim của bạn" : đạt 4.5 điểm >>> Lời phê: cần cố gắng thêm nữa, chim cò chăm vừa phải để lấy time học hành

Last edited: 15/3/11
    weochun thích bài này.
  4. weochun

Thích đã nhận:
    43
    hihi .tối rùi nên em viết gắp .ko chấm phẩy xuống hàng gì hết .mấy bác thông cảm :D .hihi mà em trùm áo lồng lại nó mới dám hót .chứ mở ra kêu tạch tạch ko à.ko biết con cưỡng của nhà kế bên la làng em nó có bị gì ko hả mấy bác ???? :D

mavanz thích bài này.
  5. orjon

orjon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Theo mình thì đuôi 15 thì nhìn chim sẽ ko dc đẹp cho lắm, vì chòe lửa đẹp là nhờ bộ đuôi. Nếu bạn ko rành chọn dáng chim thì cứ nhìn em nào hay bay nhảy, dáng ng` nhỏ thon và dài thì bắt, đuôi từ 16 ->18 thì chỉ 120k 1 con bổi thôi. bắt chim ra thì sờ vào ức nó coi có lòi lưỡi hái ra ko nhe, lòi thì ko nên bắt. Cạy mỏ ra xem họng có đen ko, đen thì tốt còn ko thì cũng chẳng sao. Vs lại mình nghĩ bạn nên mua bổi, đừng nghe mấy chủ tiệm khuyên mua mép vàng hay chuyền, vì loại này mau dạn thì đúng thiệt, nhưng mà hót thì cực tệ. Chim mới về nên cho ăn dế vs sâu superworm để mau lại sức nha. Vài kinh nghiệm xin dc chia sẻ. Thik thì pm mình giúp cho :)
    orjon1990

weochun thích bài này.
  6. weochun

Thích đã nhận:
    43
    thank anh nhìu lắm .mà mua có dám sờ mó con chim lung tung đâu .lỡ xảy tay bay đi là khổ.hihi với lại mua đại về nuôi thử.về xem con chim thì .đầu xà ,dáng cũng nhỏ .nói chung là nhìn cũng được .hihi .lúc nó há mỏ ra thì em thấy đen thui à .hihi anh mua bổi ỡ đâu mà 120k vậy .chỉ em với .mai một làm thêm một em nữa cho con này có bạn. ^^

7. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Nó đang sợ ! em nhòm ngó nó vừa phải thôi em ah, ngày vài lần cầm mồi tươi nhử nó ăn trên tay cho mau thuần

weochun thích bài này.
  8. weochun

Thích đã nhận:
    43
    thank mấy anh.cho em hỏi là .nó bay qua lồng tấm mà ko chịu tắm thì mình phải làm sao để nó sạch sẽ ,em lấy nước búng búng vào người nó .như vậy có được ko hả mấy anh ????

9. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Bạn cứ để em nó trong lồng tắm , đặt ở nơi có nắng nhẹ , để yên tĩnh nó sẽ tự tắm thôi , có thể hơi lâu khoãng nữa tiếng ...................

weochun thích bài này.
  10. weochun

Thích đã nhận:
    43
    thanks anh nhé .em sẽ áp dụng cái này .^^ .với lại bổi mà mua về nuôi thì đuôi có thể dài ra nữa hay ko hả mấy anh ???

11. orjon

orjon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    có thể dài thêm khoảng 1 phân nếu chăm sóc thật tốt lúc thay lông đuôi. Nhưng đa số toàn là bị ngắn đi ko hà :))

12. HuangYue

HuangYue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    288
    chòe lửa rất thích tắm, nó quen tí nữa là tắm ào ào thôi, con lửa của bạn nó còn lửa rừng nên nhanh hót. tháng trước cho chim ăn xong quên đóng cửa lồng thế là mất mất 1 lửa 2 mùa duy nhất, tức mình chủ nhật mình bắt luôn 1 cặp lửa bổi của lão bán dạo, 1 con thấy hót gió ngay tại chỗ đuôi có 18~19, mi ni, 1 con đuôi dài hơn tí khoảng 21 nhưng nhát hơn. về nhà cho vào lồng thấy khá đứng chim, qua ngày sau hót luôn, cám kiếc luôn. tắm táp như vịt. cầm lồng vẫn chao nhưng treo lên là đứng chim. cách tuần đem ra cội cũng chơi được hơn 1 tiếng.
    Con đuôi 20-21 thì tung lồng dữ lắm, tới giờ gần giáp tháng rồi mà còn chưa chững, mới bung hết áo lồng ra 3- 4 ngày nay, còn để 3/4 áo lồng đến 1/2 áo lồng cả tháng. nhưng được cái là vô cám cũng nhanh nên giờ thấy vắng người là hót sổng ghê lắm rồi, cho vào lồng tắm còn tung lắm, ko có người mới tắm chứ ko thì cứ nhảy qua nhảy lại thôi.

13. weochun

Thích đã nhận:
    43
    hum qua .em mới cho nó tắm xong .để khoảng nữa tiếng mà chưa thấy tắm gì hết.tại chắc trời ko có nắng nên ko thấy nó tắm.mấy con chim sẻ cứ lượn xuống ,làm con chòe mất tập trung.chán quá .cho vào lồng lại.để mai cho tắm lại lần nữa xem sao.Trùm áo lồng lại thì nó hót lia lịa,có người đi ngang là nó im re.Mở áo lồng một khoảng thì nó cũng hót .nhưng thấy người là im .chắc tại còn nhát quá phải ko mấy anh ??

14. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Lúc thay lông bạn hãy cho ăn nhiều trứng kiến vào đuôi sẽ mềm , mượt hơn và dài hơn 1 chút

15. weochun

Thích đã nhận:
    43
    thanks anh nhé ^^.trứng kiến mua ở tiệm bán mồi câu cá đó hả anh .em sợ nó xịch thuốc vào mấy trứng kiến rùi.nên mấy con kiến mới đơ ra.sợ cho chim ăn có bị gì ko anh .với lại ăn lẫn con kiến thì có bị gì ko hả anh ???:D

16. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Đúng rồi mua ở các tiệm bán mồi câu cá đó bạn , yên tâm đi mình cho ăn hoài mà có sao đâu

17. hieuvks

hieuvks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    thường thì chim ban đầu sao thì đuôi vẫn thế, có nhìu e do bản chất là đuôi dài nhưng thiếu chất nên ra đuôi ngắn, trường hợp này bác tẩm bổ thì đuôi có thể dài ra thêm. ah, bài viết chủ thớt đọc cứ như đọc bài văn của con nít nhể, mắc cười qué