Bô giảm thanh cho đường hút mặt

Thảo luận trong 'Cafe biển' bắt đầu bởi thaoti, 19/12/12.

1. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Bác nào có kinh nhiệm về vụ giảm thanh đường ống hút mặt không ạ, em đang để cái phễu @50 co xuống 27 cho đường hút mặt xuống sump, ban ngày thì không sao nhưng tối đến nó kêu to kinh khủng, em phải lấy miếng mút để lên ống hút này buổi đêm để giảm thanh, nhưng nếu làm thế này thì chất bẩn to sẽ không chạy được xuống sump, bác nào có biết cách không cần bịt mà nước xuống vẫn đảm bảo mà không kêu to không ạ ?b-(b-(b-(

2. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,511
    Hic, tưởng bác có phát kiến cho vụ này rồi nên chạy vào đọc luôn :D

3. joeystimmer

joeystimmer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Em để cái vỏ ngoài quận băng tan (màu trắng) thẳng lên miệng ống tràn. Nước không tạo xoáy được nên không thấy có tiếng động.

Lượng nước chảy xuống không ảnh hưởng. Nước trong bể em cao hơn miệng ống tràn khoảng 2cm.

4. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Mình vừa tham khảo ý kiến của anh LPCuong, bảo lấy đoạn dây buộc vào cái nắp nhựa nhét vào ống nước sẽ chẩy theo đoạn dây xuống và đoạn dây cũng là vật liệu giảm thanh, để chiều về thử làm xem.

Last edited: 19/12/12
  5. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Nguyên lí để giảm ồn là làm vật gì đó trong ống, gần chỗ vào, để nước ko xoáy và bám vào vật đó chảy xuống. E cũng từng lấy dây máy sủi oxy, uốn nó lượn vòng trong ống thoát, lượn từ đầu vào uống tầm 10-15cm, nhưng ko hết 100% và nhất là e sợ tắc nên đành chịu ồn vậy. Thử gì thì thử, nhưng bro cũng phải canh 1-2 tiếng xem nó có ok ko nhé, chẳng may tai nạn (tắc, tuột) thì mệt đó

6. happysu

happysu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    bạn khoan 1 cai lỗ trên ong chỗ cao nhất của ống nước,lỗ khoan cỡ ong day oxy thôi,rồi nối dây oxy để len cao chút sẽ giãm ồn gần như kg nghe

7. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Mình khoan đáy bể và lắp ống out chạy thẳng,nên không làm cách này được

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:47 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:45 PM ----------

Kiểu gì cũng phải làm giảm thanh thôi, không thằng hàng xóm nó sang nó đập bể nhà anh ra.

8. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Cái vụ này là Ferrari_F430 làm cho anh theo kinh nghiệm của Trungkimma nhé!

9. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Đúng là có cao thủ mách bảo e về lục đồ chơi của con gái có cái thìa nhựa tròn múc lẩu lấy luôn của nó cắt quoai, nhét vào đầu ống hút mặt âm thanh giảm đến 90% . May con em chưa phát hiện ra, không thì lại thành tội đồ với nó.

10. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Dặn vợ con dấu đồ đi, còn nhiều thứ có thể lấy được để chế đồ trong bể lắm! Ví dụ như tất da chân của vợ bị nhiều anh em lấy để bọc ống nước xuống bể lọc để ngăn những "vật lạ" to rơi xuống =)). Trước dùng vách ngăn lấy nước xuống bể lọc thì còn lấy lô cuốn tóc của vợ làm ngăn không cho cá rơi xuống cơ =))

cocolala and bachikho like this.
  11. maotien

maotien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Bạn lấy nút chai rượu ngoại(nắp bi)bỏ hòn bi ra và lắp vào miệng ống là OK...

12. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Bác lắp thêm cái van khóa ở dưới cũng được mà,vặn hãm dần lại khi nào lượng nc bơm lên gần bằng với lượng xuống là ok(để ý khoảng vài phút ,nc trong bể chính ko dâng cao dần là được)đấy cũng là lý do tại sao đường lên và đường xuống lên lắp van khóa.Bác lên lắp rọ bên trên đề phòng cá hay con gì chui vào sẽ nằm ở chỗ cái van đấy.

Last edited: 20/12/12
  13. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Em lười bác ạ, bây giờ lại cắt ống lắp khóa thì ngại chết, lại dính đến keo này nọ thì lại sợ bẩn ra nước, nên em lấy cái thì múc lẩu đồ chơi của con em, nó vừa khít với đường hút mặt, nhét vào đấy âm thanh giảm ngay. Sáng nay thằng hàng xóm bảo là mấy hôm trước nhà chú để nước thế nào mà chẩy suốt đêm thế, hôm qua lại không nghe thấy nữa lại làm anh mất ngủ. haha

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:01 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:59 AM ----------

Nhà em toàn uống rượu chai nút lá chuối bác ạ. Đùa bác tí ạ.

14. cocolala

cocolala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    524
    thích thìa múc lẩu qua em cho mấy cái, chắc thằng cháu nó không phát hiện ra đc đâu:laughing::laughing::laughing:
    còn tất da chân thì em chịu rồi=))=))=)), hỏi a bachikho chắc đồ này nhiều lắm, thể nào hỏi xin cũng ẻm ẻm giấu hàng cho xem:laughing::laughing::laughing: