Bọ ký sinh trên mình chim

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi le_a75, 14/11/07.

1. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Chào các anh em trên diễn đàn, mình nghĩ ai nuôi chim cũng từng bị bọ mạt tấn công con chim yêu quý của mình, nhưng tìm kiếm trên diễn đàn không có đề tài này nên mở đề tài này mong mọi người ai có kinh nghiệm thì xin giúp đỡ.
    ~X( Con chòe lửa của mình bị bọ ký sinh nổi lốm đốm trên đầu, bắt ra kiểm tra thì thấy có rất nhiều bên dưới lông, cho tắm nước muối cũng không hết, [-( mình thử phương pháp dùng thuốc xịt muỗi Baygon xịt vào bên dưới lông thì cũng có hiệu quả nhưng làm như vậy chim hơi bị sốc. b-( Bà con có cách nào hiệu quả hơn không giúp mình với.Xin cảm ơn.

2. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Không nên dùng thuốc xịt muỗi.

Bạn có thể đển các cửa hàng thuốc thú y, mua thuốc xịt chống ve, bọ chét cho chó mèo để xịt dưới cánh chim nuôi nhà.

Nước tắm của chim có thể nhỏ thêm vào tinh dầu chanh, hoặc nếu bể tắm nhiều hơn 1 lít nước thì dùng 1 giọt dầu gội đầu chống gàu Clear cho vào khuấy đều. Lưu í: tỉ lệ pha nước tắm là 1 giọt/lít và phải cho chim tắm khi nó vừa uống nước xong.

3. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
  4. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Thanks Bình, Vụ YHCT này hay đấy, còn có cả bài diệt kiến, muỗi nữa cũng rất có ích cho anh em ta, các bác vào tham khảo bài viết đấy đi nha.