BỘ LỌc Cho BỂ ThỦy Sinh

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi trantheanh, 27/7/07.

1. trantheanh

trantheanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nhà em sử dụng bộ lọc tràn cho bể thủy sinh có được không?em sử dụng có ý dùng máy bơm AP2000 nhưng sợ lực hút mạnh sẽ hút cả cát nhỏ và mấy cây thủy sỉnh rễ nông, bám yếu!Mong được góp ý nhiều!!!

2. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Bạn hỏi quá chung chung không thể mọi người tư vấn cho bạn được cần cụ thể hơn, kích thước bể, kích thước lọc tràn, ...

3. weiwuvn

weiwuvn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Tôi nghĩ bạn có chút lầm lẫn về lọc tràn các anh em chơi Thủy sinh hay dùng với cái hộp lọc dán bằng kính mà các bác nuôi cá cảnh hay gác lên phía trên hồ. Hai loại này nó hơi ngược nhau bạn ạ, lọc tràn các anh em chơi TS thường dùng thì nước trong hồ sẽ TRÀN vào ngăn lọc, và máy bơm sẽ bơm nước sạch sau khi lọc trờ lại hồ, vì vậy lực hút của nó chả ảnh hưởng gì đến vận tốc lọc cả, cái bạn cần quan tâm là lực đẩy có mạnh quá hay không thôi, và cái đó lại phụ thuộc vào kích thước hồ của bạn (trong khi bạn không nói rõ kích thước hồ là bao nhiêu)

4. trantheanh

trantheanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn mấy anh nha! Đúng lá em nói chung chung quá
    Em xin được nói rõ thêm:về loại hồ thì của em thuộc loại 100-40-60 còn như anh weiwuvn nói thì em đã nhầm lẫn thật. Nhưng chính xác thì em dùng loại hộp lọc dán bằng kính, mà em thuộc dạng amateur ấy mà!Nếu dùng bộ lọc kính có được nhỉ?Xin các anh chỉ giúp!

5. haviphong

haviphong Member

Thích đã nhận:
    1
    mình nghĩ bạn nên thay bằng bộ lọc ngoài thì đẹp và an toàn hơn, cách làm bộ lọc ngoài thì trên diễn đàn đầy, nghiên cứu đi, hihi

6. Forever_Man

Forever_Man Member

Thích đã nhận:
    0
    Dạ thưa các bác. Hum nay em mới tậu bể ạ. 80*60*40 ạ. Hiện em chưa bit cách setup nền ạ. Các bác cho ý kiến ạ. Hiện tạo em mới có mỗi cái bể không, một cái máy bơm, chục cân sỏi 3 màu ạ. Các bác cho em tí tư vấn để em vác đồ nghề về. Hoặc nếu thấy mất thời gian, các bác cho em cái đường link ạ, để em nghiên cứu ạ. Cảm ơn các bác ạ.

7. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bộ lọc kính ???

Đối với hồ TS thì :
    Thành hồ là chỗ ưu tiên dành cho đèn bạn ui...
    Do vậy , bộ lọc kính (loại gác trên thanh giằng) đành phải kiếm chỗ khác mà cư ngụ ,hay nói đúng hơn lả nó sẽ biến thành lọc ngoài (nằm dưối đất ), lọc thác (treo đâu đó trên thành hồ ), hoặc lọc tràn (nằm trong hồ ).... miễn ko chiếm chỗ để đèn là được .

8. prettyboy

prettyboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cho hỏi có phải dùng lọc thác thì phải dỡ bỏ 1 thanh kiềng trên miệng bể mới dùng dc phải ko ? Nếu dỡ bỏ 1 thanh kiềng vậy hồ có bị toác không ? Hồ mới mua không phải hồ cũ . và em định để hồ dưới đất luôn .

Về phần mút dưới đít hồ , người ta chỉ dán viền các cạnh , chứ ko lót 100% đáy hồ = mút , vậy có ổn không ?

9. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    em định làm hồ thủy sinh nhưng ko biết nên dùng mày lọc nào,các anh chị có thể góp ý cho em được ko

10. CCK

CCK Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng muốn hỏi hồ thủy sinh kích thước 65x45x50 thì chọn lọc nào cho phù hợp? Loại lọc ngoài thương hiệu hovanten hay lọc tràn (nếu sử dụng lọc tràn thì nên mua loại nào?). Rất mong nhận được sự chỉ giáo. Cảm ơn nhiều.

11. meomap

meomap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    CCK ui, lọc tràn là lọc nằm trong bể mà. Khi làm hồ kêu người ta làm cái ngăn nhỏ bên hông hồ rồi mua máy bơm, bông lọc, gốm lọc về là ok. Cách thức thì bác tham khảo thêm trong phần Lọc đó.