Bộ lọc đáy sử dụng vi sinh

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi thelonelywarrior, 23/1/07.

1. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    có bác nào nghe qua cái này chưa vậy,nói nôm na là sử dung các vi sinh vật để biến các chất cặn bã thành thức ăn cho cây,như biến amoniac thanh muoi nitrat~X(
    có thể nói là sử dụng cái này thì ko cần lớp dất nền vì trong lớp sỏi đã đủ chất dinh dưỡng cho cây trồng=P~
    em chỉ mới thử nghiệm dc 1 tuần ,chưa dám chắc,chỉ có điều la mấy cây rong lá ngò em trồng sinh trưởng bình thường,ko có dấu hiệu thiếu chất:D
    ai có ý kiến xin đóng góp,cảm ơn

2. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Cây thủy sinh cần chất dinh dưỡng 16 loại(đa lượng và vi lượng). Nếu chỉ có Nitrite, không biết về lâu về dài cây thủy sinh trong hồ sẽ như thế nào:eek:

3. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Thì chắc chắn là cây sẽ kô mập dc như zQ thui :D :D:D:D

4. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @
    dùng kiểu lọc này cũng được đề cập rất nhiều ở các 4r nước ngoài rồi . nếu bể buộc rêu và trồng hoang quan thảo + tiêu thảo thì hoàn toàn khả thi
    - nếu thêm power san + bac của ADA thì là đỉnh luôn .
    - kiểu nền này nhiệt độ quyết định rất nhiều . ổn định ở 26-27 độ C nếu ko #:-S
    chúc bạn thành công :applause:

5. thinh195x

thinh195x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Bộ lọc mà bạn nói như thế nào nhỉ? có thể vẽ sơ qua được không? kết quả lọc bạn dùng thế nào rồi? Thân

6. thanhliêm

thanhliêm Guest

Chào! Vậy là chú em đã là thành viên rồi đấy nhá! Xin mời các vị trưởng lão hãy cùng góp ý, để anh bạn này xây dựng mô hình mới trong thú chơi hồ thủy sinh!

7. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    hehe,chào các bác,lau quá ko gặp,sau 1 thoi gian thử nghiệm,em dã có 1 số kết luận sau đay(về cơ bản,nó tuong dối giống bộ lọc đáy của bác duongnguyen-các bác xem lại bài lọc đáy của duongnguyen cho dễ hiểu,và tat nhien của em sẽ có 1 số thay dổi khác biệt)
    -tấm lọc đáy của em dùng nhưa mica tự chế:mua 1 tấm nhựa mica dày khoảng 2mm,kích thước bằng dien tích của hồ,sau đó tìm cách tạo khe hở trên tấm nhựa(cái này moi nguoi moi cách-em dung luoi cưa tròn của papa)tạo khe dài khoang 5-7 cm -ko dài hơn để tránh bị võng xuống,rộng ko quá 2mm,mỗi khe cách nhau 4-5cm
    *do ở VN cái này ko pho bien nên rất khó tìm mà nếu có bán ở CAO QUÝ cũng ko xài dc vì quá nhiều khe.
    ở 1 góc của tam nhua,khoét 1 lỗ tròn dể cắm ống nc' vào-dài gần bằng chiều cao hồ(dùng máy bơm khí) hoặc thấp hơn nếu dùng máy bơm nước,duong kính khoang 2,5cm.luu ý là hồ càng to ,luong nc qua bộ lọc phải càng nhiều,hồ cua em 60x25cm
    *vài cục nhưa dày khoảng 7-10mm
    *tiếp theo là sỏi tròn,kich thuóc 3-5 mm,ko vôi nha!
    *máy bơm khí hay bơm nuoc
    tien hành lắp đạt:
    -đặt cục nhựa lên đáy hồ,mỗi cục cách nhau khoàng 1 tấc theo chiều ngang và dọc,nhiều ít tùy các bác,ko ít quá để tấm mica ko bị võng,và ko nhìu wa' để tránh cản trở luồng nc'
    tiếp theo là tấm mica rồi tới cái ống nc'
    -sỏi 3-5mm đổ vào dày khoảng 5cm ở mặt truoc và tang đến 7cm o mặt sau,có thể dày hơn nhung ko nhiều quá
    ****(cái này nói sau)
    cho nc vào-nên dùng nc của hồ cá cũ để tận dung vi sinh,o day chia ra 2 truong hop
    1-hồ nhỏ (S<200cm vuông):dùng máy bơm khí cho đỡ tốn dien và tránh luồng nc quá mạnh làm hai bộ rễ của cây,do chiều cao ống nc gần bằng hồ nên ta cho nc vao sao cho cách miệng ống < 5mm,sau dó cho sục khí,nc sẽ tràn ra ngoài ống=>thành công!
    2-hồ to:dùng máy bơm nc,dặt lỗ hút vào miệng ống,do đã nói ở trên,ống nc sẽ thap hơn mặt nc 1 khoang bang chiều cao của máy bơm.sau đó cố định nó,cắm diẹn>>>>>>xong goy
    *tòm lại: lượng nc ko dc quá mạnh và phải đủ sức làm sạch nc

****,nếu trông cây thủy sinh ,nên cắm vào luôn cho đỡ uot tay,nếu thích thi cho thêm phan nhét hoac cho nó 1 viên phân hữu cơ tong hợp đậm đặc.nếu có tiên thì mua aquasoil cho 1 lớp trên măt,luu ý lúc cho vào nên tránh mấy cái khe của tam nhựa.em chỉ mới thử nghiệm cho cây thủy cúc và 1 số loại rong và đặc biêt là các loại cỏ,kết quả tuong đối tốt
    nhưng chắc chắn sẽ ko bằng các bể thủy sinh dùng phân nền,vì thế ai có hứng thú nên giúp em nghĩ ra cách kết hợp cái này với bễ TS,em ko điều kiện để thu nghiệm cây TS đắt tiền,ai có lòng hảo tâm thì thử nghiệm giúp em,nếu có thắc mắc xin để lại tin nhắn hoặc lien lac qua YM:thelonelywarrior1989
    mọi góp ý xin vui vẻ đón nhận