Bổ sung can-xi cho san hô như thế nào?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi Dragonking, 26/2/08.

1. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Các bro cho mình hỏi khi nuôi san hô thì ngoài dung dịch dinh dưỡng cho san hô thì mình còn phải bổ sung can xi cho hồ nữa phải ko? Vì san hô được cấu tạo chủ yếu từ can xi! Mình thấy nước ngoài họ có calcium Reactor nhưng VN thì o có, Vậy có cách nào bổ sung can xi cho hồ hiệu quả m2 đơn giản 1 tí ko :x? Mình thấy bên bõ bò sát có cách nghiền mai mực cho rùa ăn bổ sung can xi :devil:, ko biết mình có thể làm vậy với hồ cá biển ko ta?:laughing:

2. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn mua lọ CacbonatCanxi (CaCO3) loại của China , mỗi lọ 500g . màu trắng mịn như bột . Hàng tuần bạn cho định kỳ vào hồ bằng cách khuấy chung với nước ngọt(~10-15gam/lần) , để cho lắng, rồi đổ phần nước trong vào hồ . Khuáy với nước ngọt củng là cách bù lại lượng nước bốc hơi đả mất đi . Không biết các bác có cách nào hay hơn ko chứ mình dùng cách này thấy củng ổn . Chúc bạn Dragonking thành công

3. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    Cái lọ đó hình như bán trên Hải Cường phải ko bạn? Họ nói đó là canxi cho san hô, mới đây họ còn bán 1 thứ nữa nói là dinh dưỡng ép cho san hô nở to, nhưng mình chưa thử qua, ai thử rồi thì cho ý kiến nha! :)

4. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mua vôi bột về tôi ra để cho lắng, lọc lấy nước trong rồi châm vô hồ từ từ và canh độ PH làm sao đừng cho tăng quá 0,6 là ok. Định kì tuần làm 1 lần là được. Bạn làm vài lần là sẽ có liều lượng cho hồ của mình thôi.

5. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    Thanh ocean có cái avata đẹp wa1 ta :D
    Như vậy là bỏ Ca(OH)2 vào phải ko? thấy mấy bro kia nói thêm CaCO3 vào thì chắc phải sục thêm CO2 nữa :) thank Thanh Ocean nha,có gì thì xin chỉ giáo thêm.

6. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá đóa mới mua về nên chụp lại cho dzui thui. Nhớ canh PH như mình nói là đc

7. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái lọ CaCO3 của TQ này bán ở các trung tâm Hóa chất xét nghiệm mà có lẽ tỉnh thành nào trên toàn quốc cũng có . Ở các tiệm bán cá cảnh ko có đâu . Giá khoảng 60-70k . Đặc điểm : lọ bằng nhựa màu trắng đục vuông góc, cao ~ 20cm, nắp đậy tròn màu xanh dương,trọng lượng 500g,trên tem giấy có logo chữ ''S'' lồng trong chữ "Q'' màu xanh dương . Tên hãng SX : SHANTOU XILONG CHEMICAL FACTORY GUANGDONG . Chúc các bác dễ dàng tìm ra ! Thân.

8. nnduyanh

nnduyanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    mình thì mua 1 lọ ở Cao quý trên nhãn thấy ghi made in Germany , lọ dành cho san hô và hải quỳ có hình in trên lọ là con clown Fish đang quấn quít em Hải quỳ, về bỏ vô hồ 100l = 4 cái nắp lọ ! Hiện giờ vi sinh đã bắt đâu fát triển, mình thấy có mấy con nhỏ màu trắng chạy tới lui khắp mặt kiếng phía bên trong, như vậy theo các bro thì ổn chưa, em HQ nuôi đc 1 tháng mà chưa die !

9. sanho

sanho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Với mình, ra tiệm thuốc tây mua một lọ thốc canxi sủi bọt, loại dành cho người ấy. 1 tuần cho vào 1 viên thế là xong.

10. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình vừa nghe một bác bán cá biển ở N.Trang mách nước , rằng muốn san hô và hải quì nở thật tốt, cũng như cá sống khỏe mạnh thì ngoài việc tuân thủ các đòi hỏi về cường độ ánh sáng, dòng chảy, nhiệt độ... còn cần phải thay nước định kỳ mỗi 2 tháng, mỗi lần 50% lượng nước trong hồ. Nhưng nếu ko có điều kiện thay nước như trên thì phải tuân thủ các bước như sau :
    - Lượng thức ăn mỗi lần cho ăn ko được thừa và để rơi xuống đáy hồ.
    - Luôn dự trữ sẵn trong nhà khoảng vài chục lít nước biển tự nhiên , rồi hàng tuần châm vào hồ 1-2 lít .
    Như vậy nước trong hồ sẽ được bổ sung liên tục hàng tuần các thành phần dinh dưỡng tự nhiên mà san hô và hải quì cần. Và nếu làm theo cách ấy cho chuẩn mực thì hồ cá chỉ phải thay nước sau 6 tháng .
    Mình đang bắt đầu thực hiện theo cách này đấy(ko biết sẽ ra sao) . Có bạn nào đã từng làm tương tự như vậy chưa , xin vui lòng đóng góp thêm ý kiến để việc chăm sóc hồ cá của anh em trên 4R ngày càng hoàn chỉnh hơn . Thân !

11. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    theo mình thì việc thay 50% nước mỗi tháng là rất nguy hiểm vì dễ sốc san hô và cá. Thường thì chỉ thay 30% là nhiều rồi và thời gian thay là khoảng 3 tuần or 1 tháng. Tùy vào số lượng cá bạn nuôi nữa.

Còn việc chăm nước biển vào hồ hàng tuần, như vậy bạn có nghĩ nó sẽ tăng độ măn lên ko?. Mà độ măn thì rất quan trọng vì nếu ko ổn định thì sẽ dể làm san hô bị chai, cá dễ bệnh.

12. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đã thử thay 50% nước mấy lần rồi và thấy hồ cá vẫn bình thường , nhưng có lẽ để cho an toàn về sau sau mỗi 2 tháng mình sẽ thay ~ 30-40% mà thôi , cám ơn cacanhbien nhé !
    Còn về việc châm nước biển vào hồ , mình nghĩ ko đáng lo lắm đâu . Vì thật sự , đâu phải chỉ châm nước biển hàng tuần thôi đâu , mà mình cũng còn phải châm bù thêm nước ngọt nữa chứ, nghĩa là châm nước có ''cân chỉnh'' giữa mặn và ngọt. Đúng là việc ổn định độ mặn rất quan trọng , nhưng ổn định ko có nghĩa là ko được phép dao động . Mình được biết , độ mặn trong hồ cá nước biển nằm trong ngưỡng cho phép là từ 30-35 phần ngàn. Vì vậy , muốn hồ cá mình được chuẩn mực thì cũng phải có dụng cụ đo độ mặn định kỳ chứ. Theo mình , việc châm nước định kỳ dù mặn hay ngọt sẽ không làm cho độ mặn của nước trong hồ thay đổi đáng kể và mang tính chất đột ngột (vì lượng nước châm rất nhỏ so với lượng nước chứa trong hồ), do vậy sẽ ko làm cho sinh vật sống trong hồ bị sốc. Tóm lại, việc châm thêm nước biển tự nhiên hàng tuần mà mình nêu ra chỉ với mục đích bổ sung thêm nguồn dinh dưỡng và các nguyên tố vi lượng tự nhiên cho ''thủy sinh'' trong hồ mà thôi.

13. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    Thực ra nước biển tự nhiên khi mua về ko đủ độ mặn đâu! mình đã đo thử nước khi mua về, độ mặn chỉ đạt 1.017 thôi, ko đủ chuẩn đâu!

14. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    to zocazi: mình hiểu ý bạn nói châm nước biển la thế nào. Thực ra đúng hơn ko phải là châm nước biển mà là tốt nhất thay nước biển hàng tuần khoang 10% hoặc ít hơn cũng được để bổ sung chất dinh dưỡng như bạn nói.

Tuy nhiên, mình hỏi bạn nếu trường hợp như hồ của mình chỉ có 8t mà đến hơn 40 loài san hô và 1 số sinh vật khác thì nếu bổ sung theo cách châm nước biển liệu có đủ chất dinh dưỡng hay ko?

Còn về nguồn nước biển mà các bạn mua thực tế ko ổn định, có gì bảo đãm nước các bạn mua là mới và đủ chất dinh dưỡng. Theo mình biết nước biển các bạn mua có đến mấy nguồn cung cấp vì có nơi mình đo độ măn là 1.020, có nơi là 1.016. Còn về nồng độ Nitrate và Phosphat trong các nguồn nước đó đôi khi cao bằng nước cũ của mình đang xài (5mg/l Nitrate và 0,5 mg/l PO4).

Mình nêu ra 1 số vấn đề để các bạn lưu ý. Chúc thành công nhé.!

15. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng là hồ của bạn cacanhbien phải thay nước thường xuyên và thời gian giữa các lần thay cũng phải hẹp lại rồi, vì dân cư trong hồ của bạn thật đông đúc mà diện tích đất lại eo hẹp, do vậy ph.pháp mà mình nêu ra thật khó thực hiện trong tr.hợp của bạn được.

Qua trao đổi , mình nghiệm ra một vấn đề như thế này . Thực ra ,điều quan trọng trong việc nuôi cá biển ( và cả nuôi SH,HQ...) không tập trung ở việc chỉ nuôi cá mà là nằm ở chổ phải ''NUÔI NƯỚC'' cho thật tốt . Giữ được chất lượng nước cũng là 1 cách phòng ngừa bệnh tật hiệu quả nhất cho mọi sinh vật sống trong hồ. Cách chăm sóc của mỗi người có thể khác nhau về một vài khía cạnh nhưng tựu trung thì vẫn là giữ gìn chất lượng của nước trong hồ , cũng giống con người thôi , hít thở không khí trong lành thì sẽ tốt hơn cho sức khỏe. Mong hồ cá của mọi thành viên trong DĐ ngày càng đẹp hơn và ''khỏe'' hơn .

16. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    bạn zocazi nói đúng đó, thật sự mình nuôi san hô và cá chung nhưng cá mình ko bao giờ bị nấm hoặc bệnh. Điều đó có nghĩa là nước tốt sẽ hạn chế tối đa phát sinh mầm bênh trong hồ. Thực tế, mầm bệnh luôn luôn có trong nuớc biển hoặc trên thân cá..v.vv... Mình ko loại bỏ được nhưng có thể ngăn ngừa được bằng cách đảm bảo chát lượng nước ở mức tốt nhất.

17. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    Mình nghĩ cái gì càng tự nhiên thì càng tốt, như trong hồ của mình vậy, mình bỏ vào tùm lum thứ như sò, ốc, mấy con gì nhỏ nhỏ mà có mấy cái tua, nói chung là con gì sống trong nước biển là mình nghiên cứu coi có thể bỏ vào hồ đc ko, vì mình nghĩ những sinh vật nhỏ bé nhưng lại góp phần ko nhỏ vào sự hình thành hệ sinh thái kín trong hồ, giúp nước trong hồ ổn định hơn!

18. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng làm giống như Dragonking vậy, đúng là con gì sống được ở nước biển mà mình có thể có được thì mình đều cho tất vào hồ . Lúc đầu là để thử xem sao , nhưng sau đó thấy cũng thật thú vị vì những con bé xíu đó là những chuyên gia hoạt động về đêm , chuyên ăn những thức ăn rơi vãi dưới đáy,. Có mấy con cua đỏ bé tí sống ký sinh trên nhánh san hô cứng , khi san hô chết đi nó lại sống lẫn trong đám đá sống và bây giờ thì nó lớn gấp 3 lần hồi mới đem về rồi , như vậy có phải là nó đã thích nghi với môi trường trong hồ rồi ?
    Nhưng cũng phải cảnh giác nhé , vì có lần đi biển ban đêm bắt được con mực nhỏ màu tím , thấy đẹp quá bỏ luôn vào hồ thì ôi thôi đẹp thì đẹp thật nhưng khi bị cá đớp nhẹ 1 phát là nó phun ra mực đen hết 1 góc hồ , lần đó báo hại mình phải cấp tốc thay nước . Gần đây , bắt được 1 em sứa thật đẹp nhưng sợ quá nên phóng sinh xuốg biển lại , tiếc lắm lắm !!!

19. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    to zocazi: bạn nói mấy con cua đỏ bé tí sống ký sinh trên nhánh san hô cứng, nó trông như thế nào và bạn mua ở đâu? Mình đang tìm mua san hô nhánh cứng còn sống? Nhưng ko biết mua ở đâu, bạn có biết ai bán thì chỉ giúp mình nhé.

Thực ra để diệt rêu ko kho', các bạn sử dụng 2 loài sinh vật là đủ.
    1. Các loài Ốc có giác hút
    2. Nhím biển

Đừng sử dụng mấy con ốc mượn hồn và cua vì chúng nó rất phá phách và ko làm nên trò trống gì.

20. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    Ủa vậy zocazi ở gần biển hả? gần biển nuôi cá biển là nhất rồi, thích gì thì mua cũng rẻ hơn TP, lại còn bắt cá được nữa chứ :devil: