bộ sưu tập giọng gáy gà mồi.

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi nam-hoabinh, 24/6/13.

1. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    thưa anh em trong nghề giải trí lĩnh vực gà rừng . tôi luôn mong ước có một ngày có được sở hữu một con gà mồi theo đúng nghĩa của nó , một nghề chơi ở miền nam khá lâu và nay cơn nghiền đã lan ra miền bắc , với tôi khá mới mẻ và lạ lẫm vì tôi đang khám phá , bỏ biết bao thời gian công sức mồ hôi thậm chí cả nước mắt .
    với anh em cũng đang có ý định theo lĩnh vực giả trí này cần có những kiến thức chọn gà hình thức và giọng gáy như thế nào là tương đối đạt theo khung chuẩn của gà mồi . đừng theo bước chân của tôi nhé . bật mí tôi đã mua tất thẩy 5 chú gà được gọi là mồi .chú thứ nhất giọng gáy gà tre , con thứ 2 im du khi lên rừng, con thứ 3 hễ gáy là gà rừng biến mất , con thứ 4 gáy tốt chờ 3h khong thấy động tĩnh gì nên ngủ quên khi tỉnh giấc thấy gà rừng vô tình đi ngang mở mắt thấy gà mồi đứng đơ sợ hãi rật dây bay toán loạn hỏi mới biết gọi là gà vỡ đòn con tơ hình thức giọng gáy tạm được đang chờ già dặn hơn ...
    lên mạng tìm thấy nhiều gà mồi gáy quá post lên cho các bạn mới chơi tham khảo về giọng gáy . các bậc tiền bối vui lòng góp ý cho mọi người mới chơi thêm kho kiến thức nhé
    .......... các bậc tiền bối ai có gà mồi gáy hay vui lòng
    post thêm cho anh em tham khảo .... thân:applause:
    [video=youtube;_KKs9qm9Pm4]http://www.youtube.com/watch?v=_KKs9qm9Pm4[/video]
    con này là của đại cao thủ nổi tiếng quận 3 chắc mọi người biết rồi[video=youtube;LOqAO9z16gY]http://www.youtube.com/watch?v=LOqAO9z16gY&NR=1&feature=endscreen[/video]
    [video=youtube;hEcap-4cyCU]http://www.youtube.com/watch?v=hEcap-4cyCU[/video]
    [video=youtube;yAGtt-YN0Ds]http://www.youtube.com/watch?v=yAGtt-YN0Ds[/video]
    [video=youtube;0mvrg71iIas]http://www.youtube.com/watch?v=0mvrg71iIas[/video]
    [video=youtube;nWVpd8J6WRk]http://www.youtube.com/watch?v=nWVpd8J6WRk[/video]
    [video=youtube;oYLDMJSd5Vo]http://www.youtube.com/watch?v=oYLDMJSd5Vo[/video]

2. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    phải cảm ơn nam vì đã sưu tầm giọng gà cho a e nghe chơi, trong các con gà mồi thì con số 2 là giọng đạt nhất, nhưng trong tuyển gà mồi ngoài giọng gáy bạn còn phải tìm hiểu rất nhiều vấn đề, như gen mái, độ lì của gà mồi vì có nhiều con gà giọng gáy dứt tốt nhưng ra rừng lại ko chạy bổi = những e gáy kéo hay gáy giọng tre, việc này thì những ai chơi gà lâu đều biết, con gà gáy dứt và giọng giống rừng thật sự chỉ là đáp ứng nhu cầu của người chủ, vì chơi càng lâu thì người chơi càng chọn lọc( càng khó tính trong việc lựa chọn gà mồi ) , thích nghe gáy dứt, thích gáy giống rừng( nói chung là càng giống rừng càng tốt ), gà rừng thì ko phải chỉ những chú gà gáy tốt mới làm nó tức, mà ngay cả những con gáy kéo vẫn bắt bổi đc.
    đây là giọng e gà mình rất thích, góp vui chút với bạn :
    http://www.youtube.com/watch?v=yNUj7Vh905c

3. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    clip của anh tý là của anh nhocalone thì phải....1 cao thủ mà sao lâu này ko biết cí chuyện gì mà không thấy lên diễn đàn nữa...

phamngoctam and tranthaiGL like this.
  4. tranthaiGL

tranthaiGL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    Ga trong clip moi goi la cao thu chu ga cua ong son chang vip ti neo.

5. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    trước đây mình nhận xét có chút cảm tính ( chẳng hạn ghét người nào rồi thường ghét luôn người chơi chung hay gà của người đó ), giờ thì suy nghĩ khác đi nhiều rồi, thật sự thì trong các clip namhb post lên thì gà chổ Q3 là có giọng tốt hơn những con còn lại, đó là nhận xét của mình, còn giọng gà mình thích thì mình cũng post lên rồi ( a Huy, nhà ở TP, chuyên mua bán gà mồi, có nguyên trang trại nuôi gà đá gần Tây Ninh, theo a Huy cho biết thì như vậy ). tranthaiGL nhận xét vậy tội con gà lắm. với lại góp chút ý với namhb, đừng dùng từ đại cao thủ, ai cao thủ hay ko để diễn đàn nhận xét, bạn dùng từ như vậy dễ bị hiểu lầm lắm, vì diễn đàn này nếu gọi là cao thủ thì nhiều, chứ đại cao thủ ko ai dám nhận đâu.

Phi Yến and tranthaiGL like this.
  6. ahome.vn

ahome.vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    241
    rất thích tính cách của bạn mình ít thấy ai ghét người mà ko ghét cả vật hay những gì liên quan đến người đó vì làm vậy ko quân tử chưa chơi gà mồi bao giờ chỉ mới chơi vài con gà cỏ nên nghe giọng gà ko dc chuẩn nhưng vẫn thích giọng con gà chú sơn q3 (theo cảm nhận cá nhân mình thôi vì nó có âm hơi lạ)

tranthaiGL thích bài này.
  7. tranthaiGL

tranthaiGL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    Khong phai minh ghet ai ma che bai vat chat cua nguoi do. Thi moi nguoi co cai nhin nhan va so thich khac nhau dung ko. Thi minh thayga cua ti cua vua chuan vua gay hat thi minh nhat xet vay thoi . Con nao minh ko thich thi minh noi ko vip vay la co toi sao.co gi ca nha thong cam.

8. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    Phi Yến and GarungchuprongN like this.
  9. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Giọng em này hình như chưa vỡ tiếng phải không bạn Tícua nghe chưa được giành mạch cho lắm . nhưng gà đẹp thật !

10. GarungchuprongN

GarungchuprongN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    450
    Gà gáy giọng gà con nên nghe thấy thế đó bạn, những người nuôi làm cảnh thì có lẽ là không thích giọng gáy này, nhưng làm gà mồi thì khỏi chê luôn, chước đây mình cũng đã sở hữu một em có giọng gáy gần giống em này, đi bẫy gà rừng về rất nhanh.

11. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Còn này đoán là gà rặc chứ đâu phải gà mồi. Giọng gáy này nghe "lấc cấc"!

12. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    con đó là gà lai đó chú namquoc, còn tập mồi đc hay ko thì cháu ko biết. nhưng a Huy này hỏi mua ko bán, mấy e đó giữ lại hết ( nếu gà rừng thì đã bán rồi ). lúc cháu mới nuôi lại ( tháng 10 năm rồi ) đt hỏi mua mà a ko bán là ko bán.

13. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Gà lai như thế thì đẹp lắm. Chú có lai cũng chỉ cần dáng gà như thế là mỹ mãn.

14. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    cháu cũng thích lắm, định tìm về làm gà giống, mà đt nói chuyện 3 lần, ko bán là ko bán. trả 3t cũng ko bán.
    phải công nhận là a này mát tay, vì thường đổ ra trong 1 lưá ít khi nào có nhiều con đạt chuẩn, a này thì đổ ra 3 con thì thấy đạt hết. tiếc là mua ko bán, a có hẹn là năm nay sẽ chia lại 1 con, cháu sẽ liên lạc lại, xem tìm đc con gà giống ko, ko thì chắc phải đổ gà 75% thôi.

15. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Gà khó đổ lại có dáng rất giống rặc nên chắc họ giữ nuôi không bán. Thấy nó bị hắt hơi cảm giác ghế ghê vì nhớ lại con trống tai trắng rặc của chú lúc mới nhiễm bệnh cũng hắt hơi như thế!

Last edited: 27/6/13
  16. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Con gà đó không phải của Tí Cua hả , công nhận gà đẹp nhìn phát ngiền luôn à .

17. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    hix mới nuôi lại đc có 8 tháng, lấy đâu ra gà cỡ đó hả babaqn. gà đẹp cỡ đó thì ko khó, quan trọng là thêm cái giọng rừng, chứ gà mà chọn màu mã ko thì đầy đường. gà mà chỉ màu mã đẹp giá chỉ tầm 1t. thêm giọng gáy hay mới có giá.

18. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Oh . mình chưa có nhiều kinh nghiệm lắm , nhìn thấy gà đẹp là mê rồi hehe.

19. minhquynhln

minhquynhln Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    gà cháu 2 con khi mắc bệnh cũng có biểu hiện như chú namquoc nói, nó cứ hắt hơi, sau vài hôm thì chết ko chữa được. bây giờ chỉ còn 2 con, đang lo lo không biết thế nào. hôm nay cháu vừa làm xong cái chuồng. mấy hôm nữa là cho các em về quê nội. hi

20. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Xong chuồng rồi thì mau cho các em về nhà mới thôi anh minhquynh , trến chỗ cũ bác đã ra đi 2 em rồi không nên để 2 em đó lại trên đó nữa.