Bó tay

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi hieumaptphcm, 1/8/06.

1. hieumaptphcm

hieumaptphcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    mình có 1 em người thì nói rồng xanh, người thì nói rồng đỏ (không quan trọng) cỡ 4 ngón tay nhưng không hiểu sao vẩy của nó cứ bị bong lên nếu để lâu thì hình như kẽ vẩy nó trắng trắng như là mủ nhìn kinh lắm (không biết có phải tại nguồn nước không, mình dùng nước thủy cục hồ mình 120x40x50 mỗi lần thay 1/3 nước và bỏ 1/2 chén muối, nhiểt độ trung bình 29-30) , mình có mua ABOCIN về ngâm nó trong khoảng 5 ngày thì hết nhưng sau 2 tuần thì đâu lại vào đấy và bây giờ nó tái lại lần thứ 3 rồi. vậy các cao thủ trên 4rum có cao kiến gì giúp mình với chứ nó cứ tái đi tái lại như vậy chắc mình bó tay luôn.

2. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cũng có thể do nguồn nước lắm nhưng em nghĩ chắc hồ của anh bị vi khuẩn bám vào bên trong mấy thành hồ rùi.Anh thử phơi hồ cá(kô có nước nha,phơi hồ kô thôi) ngoài nắng 1-2 ngày thử xem.Chúc cá anh mau lành bệnh!Thân

3. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nhiệt độ tốt nhất là 28,nước thì tốt nhất nên để qua đêm! cá bị có thể do nguồn nước hoặc thức ăn.

4. hieumaptphcm

hieumaptphcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    cám ơn

cám on các bạn để mình thử cách này xem mong rằng nó thành công. các bạn cho mình hỏi thêm sau khi phơi hồ thay nước mới hoàn toàn ngoài muối ra mình có phải bỏ thêm gì vào để ngừa nấm không?
    thân

5. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    bạn bỏ muối nhiều nhiều vô bể để sát trùng cho cá , cho ăn ít thôi

6. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    to @hieumapthcm : Mà cá anh hết bệnh chưa?Nếu rùi thì anh kô cần bỏ gì thêm đâu,nhưng nhớ cho muối vừa thui nha,kô thui cá sẽ bị sốc nước đó.Còn cá anh chưa hết bệnh thì anh phải chữa cho nó cái đã,đúng kô nè?Chúc cá anh mau lành bệnh!!!!!
    to @diepanh : bác ơi,cho muối cũng phải từ từ thui để cá kô bị sốc nước+để nó wen nữa chứ,nếu như cho nhìu nhìu như bác nói coi chừng hổng chữa hết mà cá cũng chết luôn đó.:):)