Bóc lưỡi cho sáo nói

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi trehamchoi, 7/5/10.

1. trehamchoi

trehamchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,169
    Bác nào biết cách bóc lưỡi cho sáo nói chi em với. Sáo của em tự mổ ăn được rồi giờ em đang định cho nó tập nói. Nghe Anh em đồn phải bóc lưỡi mà em không biết cách nào
    Thanks &rgdg các bác

học trò thích bài này.
  2. tranhoanganh

tranhoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Thực ra thì ko cần phải bóc lưỡi đâu minh cứ để ra chỗ nào có nhìu người qua lại và chăm chỉ dạy sáo nói là vài hôm nói ngay.Như tôi nè(tôi cũng có 1 con sao) cảh cần bóc lưỡi mà sáo vẫn nói tì tì :D

mithuyen thích bài này.
  3. mithuyen

mithuyen Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình cũng chung ý kiến với bạn tranhoanganh,theo mình thì không bóc lưỡi sáo thì hơn.

4. trandoanquan

trandoanquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Bạn ơi, tuyệt đối đừng bóc lưỡi Sáo, vì việc này sẽ làm cho Sáo giảm tuổi thọ cũng như sẽ chết do bỏ ăn khi lưỡi bị đau (việc này mình đã trả giá qua 02 chú Sáo rồi bạn ạ,, do mấy ông "nghệ nhân trời ơi" chỉ)! Bạn cứ nuôi bình thường (miễn là nuôi từ con lên) thường xuyên cho nó ăn và lập đi lập lại một câu nói nào đó, ví dụ: xin chào, đến khi Sáo nói được thì mới thôi. Nên thưởng nó 01 con Cào cào non chẳng hạn mỗi khi nó nói! Chúc vui!

Last edited: 23/8/10
  5. trehamchoi

trehamchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,169
    Sao con sao của em phải được nửa năm rồi đang thay lông đầu mà không thấy nó học nói học hót gì các cụ nhit toàn kêu kẹc kẹc thôi

M.U, conhovo and macula_pt like this.
  6. tiencuongmobile

tiencuongmobile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    mình cũng có em sáo nuôi được 3 tháng, nghe ông hàng xóm nói k cần bóc lưỡi nó toàn kêu kec kec, hơi không khi có người lạ vào kêu ầm ĩ .. sao mọi người nói nó có mào mà con sáo nhà mình k có mào nhỉ... Sáo mình nuôi là sáo nâu, chân vàng mỏ vàng cánh có sọc trắng

7. trandoanquan

trandoanquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Chỉ có Sáo đen mới có mào bạn ạ! Loại này có cái mào giồng mấy ông già hay chải tóc ngược!

8. lebachu

lebachu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34
    bóc lưỡi mới mềm lưỡi và học nói tốt,nhanh,ko biết bóc thì chả chết chim

9. locphan

locphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Hồ Chí Minh, nhưng hometown thì ở Cái bè Tiền Gian
    vậy Bác bóc thế nào mứoi gọi là bó lưỡi e nó ko ah! sẵn tiện A cho A e lời khuyên cách bóc lưỡi sáo đi ak! thank A nhìu!

10. M.U

M.U Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    bổng dưng Sáo Đen ( Trâu ) lại có giá cao hơn Sáo Nâu ( Sậu ) , Bác biết vì sao không ạ ? thực tế Sáo Nâu khôn và nói tốt hơn !

11. lebachu

lebachu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34
    uhm trước mình cũng như bạn nghe người ta nói là bóc lưỡi hay cạo lưỡi hay cắt chất sừng đầu lưỡi để chim nói .hồi đầu nghe vậy ko hình dung ra phải làm thế nào về cứ lấy dao tem(lưỡi lam)cạo lưỡi nó đỏ nhõn lên,nó bỏ ăn mất mấy bữa,.. sau lại nghe ng nói là dùng cái bấm móng tay bấm cái chất sừng ở đầu lưỡi đi,....cuối cùng mình tận mắt nhìn ông ở quán bán chim bóc lưỡi chim ko chảy máu hay gì hết còn đau thì chắc đau ít đau nhiều nó vẫn đau.về mình cũng bóc và ok,bóc cái chất sừng đó ra lưỡi chim mềm hẳn,kinh nghiệm ko có nên bóc có chảy tí máu nhưng chim vẫn ko hề hấn gì.cách bóc như sau lấy tay đẩy lưỡi chim sang 1 bên để nó ko thụt đc lưỡi vào nữa mình dễ làm,nhìn phía dưới lưỡi chim có 1 lớp chất sừng chạy từ cuống lưỡi ra tận ngoài đầu lưỡi(phần đầu lưỡi chẻ làm đôi đó cũng là chất sừng)lấy móng tay sắc 1 chút thì càng tốt cạo cạo để nó gạt được lớp chất sừng này lên. đừng cạo nhẹ quá nó sẽ ko ra và cứ làm như thế lâu sẽ làm đau con chim khi thấy phần sừng bong lên đc 1 chút thì lấy 2 móng tay cấu vào lớp bong đó để lột toàn bộ lớp sừng phía dưới lưỡi chim,tầm hơn 1 tháng bóc 1 lần ,chim mềm lưỡi sẽ nói nhanh hơn còn đâu cứ nghe mọi người nói cứ để im nó cũng nói .thì bạn cứ chờ nhé,rất lâu và rất lâu(trừ con yểng,và họ nhà vẹt thì ko cần bóc lưỡi chỉ cần dạy tù nhỏ lúc chưa cứng lưỡi là được)

---------- Bài viết thêm 23-05-2012 vào lúc 12:08 AM ---------- Bài viết trước được viết 22-05-2012 vào lúc 11:54 PM ----------

thấy mấy bác ở trên chém ác quá bác ý nói dạy vài ngày chim nói tì tì chém thấy ghê.mà đã ko biết lại còn tỏ ra nguy hiểm nữa,chim dạy nói cần để ở 1 chỗ yên tĩnh ít người qua lại để chim tập trung vào từ nó cần học đc lặp đi lặp lại nhiều lần và ko bị ảnh hưởng bởi nhiều tạp âm(vậy mà mấy ông ý xúi ng ta đem ra chỗ có nhiều ng qua lại).chọn thời điểm để dạy nó nói thì thông thường sẽ thấy nó í a í ét (kiểu như muốn nói và đây chính là lúc mà dạy nó tốt nhất) vào sáng sớm và sau bữa trưa.dạy nói bằng cách lặp đi lặp lại 1 câu mới đầu là câu ngắn 1- 2 âm tiết,sau 3-4 âm tiết.và chú ý là dạy từ gì ít phải uốn lưỡi để phát âm thì chim sẽ học nói rất nhanh. nếu ko muốn mất thời gian làm cái radio thu băng lời nói bật đấy cho tua đi tua lại tự nó học.và chim học bắt trước giọng nói của trẻ em và phụ nữ tốt hơn nam giới vì giọng nam trầm.giọng nữ và giọng trẻ nhỏ trong hơn

Last edited: 23/5/12
    lndc and locphan like this.