bổi 1 ngày nuôi - nhảy loạn xà ngầu nhưng hay kêu

Thảo luận trong 'Chim vành khuyên của thành viên' bắt đầu bởi paranoidx, 30/11/10.

1. paranoidx

paranoidx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    Nhờ ae oánh giá giúp. Em mới tập tành chơi chim thôi :D

Hiện đang cho em nó ăn cám nhỏ xíu tên gì quên mất tên, quăng caí bịch rồi, mua ở bên Q10 đường Thành Thái.

Em này em bốc đại ở 1 cái lồng bổi trên đường Tây Thạnh - HCM. Giá 30k, chẳng biết trống mái phân biệt ra sao cả. Em nó kêu dữ lắm, cứ chíu chíu cả ngày, có lúc chíu 1 tiếng, có lúc chiếu và vài 3 âm nữa lồng theo nhưng khi chíu nhiều âm thì em nó chíu nhỏ hơn, còn chíu 1 tiếng thì chíu lâu hơn. :D em cũng chẳng biết gọi là gì, lại gần đứng ngó thì em nó nhảy tán loạn, cũng chẳng biết nói sao luôn :D

Hồi xưa em mua mấy con này nuôi, cứ đêm trôi qua là sáng chêt, mặc dầu đã ủ áo llồngg kỹ càng, nên giờ em này là em cho vô toalet qua đêm luôn cho chắc ăn :D

Em đang tính bốc 1 con nữa, nhưng chắc bốc con vài trăm nghìn, chứ thấy nó nhảy loạn cào cào em cũng oải quá :p anh em nào có khoen để lại giá sinh viên thì em mừng lắm. E ở HCM. PM nha.

2. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Cầu , cóng gì mà lạ vậy trời. Có vẻ không hợp với khuyên roài.
    Tướng tá có vẻ ko ổn lắm.

paranoidx thích bài này.
  3. paranoidx

Thích đã nhận:
    53
    mình mới biết nuôi nên ko có dự định đầu tư. Mới tập tành mà :p có gì nhờ ae góp ý thêm tí.

4. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Bác thay bộ cóng khác, cóng kiểu kia, nó nhảy cả vào, ị đầy vào đấy

paranoidx thích bài này.
  5. paranoidx

Thích đã nhận:
    53
    mình cũng nghi ngờ vụ ĩa đái này, nên cũng để xa, ngaị nó tắm vào đấy là xong chim. Nhưng thiệt tình cũng ko biết lưa chim nên chờ nó dạn vậy, ko dạn thì cho theo tự nhiên :D thấy người bảo 1 vài tháng là dạn, cũng ráng coi sao :D thanks bạn góp ý nhiêù :D

6. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Với cái "cóng" đó , Khuyên nó ko đứng trên cầu thò cổ vào mổ thức ăn đâu. Nó trèo hẳn vào, hoặc đứng trên thành cóng, hoặc bám vào nan lồng, thò mỏ xuống mổ cám à. Bác để ý mà xem.
    Khi mua nên nhờ một cao nhân đi bắt giúp, đừng tự bắt mua nhầm chim mái hoặc chim tồi.

paranoidx thích bài này.
  7. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    bộ cóng nhựa cho khuyên hình như cũng chi có 5k/2chiếc thôi, rẻ quá còn gì nên đầu tư đi

paranoidx thích bài này.
  8. ESPRIT

ESPRIT New Member

Thích đã nhận:
    2
    Con này nó chưa thuần ( quen người ) nên đứng gần nó nhảy loạn lên đấy bác. Em cũng mới tập tành chơi khuyên, lúc đầu đứng gần nó cũng nhảy loạn lên. Nhìn xót em nó lắm, em cứ kệ, ngày nào em cũng nghịch nó, để nó ở gần chỗ người hay qua lại lâu nó thành quen. Giờ em nó không nhảy loạn nữa rồi. 1 ngày bác chịu khó bỏ ít thời gian ra chơi với em nó. Nếu ko biết đực hay mái thì bác có thể nghe tiếng nó kêu. Nếu tiếng trong và kiểu vút lên thì là con đực (đấy là theo kinh nghiệm của em), bác tham khảo thêm trong diễn đàn có nhiều cách lắm. Còn nếu mua chim bác nên nhờ ai biết chọn đi chọn giúp chứ bỏ vài trăm ra mà rước con mái về phí lắm. Chơi chim theo em nên nuôi em nó từ đầu cho tới lúc em nó biết hát, thế mới thú bác ạ. Chứ uỵch 1 phát bỏ tiền ra mua em xịn về thì chán lắm :D

paranoidx and PHIOMON like this.
  9. paranoidx

Thích đã nhận:
    53
    @hufahp: thanks bro nhiều :D để sáng chạy ra mua cóng
    @sdssg : thanks bro :D mà nêú vậy ko khéo lại phải đâù tư chuồng trại ? :D mình thấy lồng có loại vòng tròn dưới đáy :D
    @ESPRIT : thanks bro. Mình cũng hy vọng có ngày mở được nguyên bố lồng, nghe bảo chỉ chừng 1 tháng ?! nhà ít người (có mỗi mình và vợ) nên đành treo lòng vòng xung quanh chỗ mình ngồi :| đang tính rước thêm 1 em cho nó đẹp đôi, để tìm xem trong diễn đàn có đại ca nào ở khu vực Tây Thạnh hay Gò Dầu thì giúp giùm :p

10. paranoidx

Thích đã nhận:
    53
    Bữa nay là gần được 1 tuần em nó ở nhà tớ :D update hình cho anh em xem, bữa nay có thay đổi lồng (lồng này hồi năm kia mình mua để đựng choè đất con - e đã ra đi), thay cóng nhựa, bộ cóng sứ của lồng cũ làm biếng bỏ vô :D Em nó vẫn cũng chỉ chíu chíu, lâu lâu âm thanh nhỏ hơn nhưng nhiều âm hơn cái gì đấy ko biết, ko biết đó có phải gọi là hót chuyện không, từ ngày sang lồng em nó nhảy còn loạn hơn trước, bữa giờ có vác ra tắm cho em nó, nhưng em nó ứ chịu tắm nên mình cũng đành chịu.
    Ace nào biết nói giùm nó là thằng hay con vậy, giúp giùm với.

hình đây, ae coi giúp :

Hiện tại đứng cách 1 mét thì ko sao, chứ đứng sáp vô hay thay đồ ăn và nước uống là em nó bay trong lồng luôn.
    Mình có cái clip mới quay tức thì.

[video=youtube;_K62tMVutt0]http://www.youtube.com/watch?v=_K62tMVutt0[/video]

11. orjon

orjon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    rảnh thì bạn đút sâu cho nó ăn là nó dạn ah, chứ cứ treo vậy thì lâu lắm

paranoidx thích bài này.
  12. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    khoen khỏi chùm áo lồng bác ơi, treo ngang tầm vai mình là được, tốt nhất là treo một chổ cố định trên tường(mán đinh) lâu lâu tới cho ăn một con sâu miễn là tới là bóc cho nó mà phải khéo tránh làm em nó hoảng sau vài ngày là đỡ giảy, tắm thường xuyên loại này tắm cóng kinh lắm.................

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:57 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:54 AM ----------

ý mà bác thay cóng nước bằng thủy tinh(dễ kiểm tra) hay sành gì đi em nó tắm cóng nhưa trầy mặt hết...............

paranoidx thích bài này.
  13. paranoidx

Thích đã nhận:
    53
    @thank bro. Mình thả em nó được hơn tuần rồi, em nó được các cao thủ cho biết là mái nên mình ko giữ lại. Giờ đang có 1 em khác biết hót chuyện cả ngày, to con, hơi hoảng nhưng mình cũng chẳng thèm để ý, cứ văng đấy, ai qua lại nhảy chán chân thì kệ hắn :D

Clip đây, mời bro thưởng thức.
    [video=youtube;XSefaEUMrBk]http://www.youtube.com/watch?v=XSefaEUMrBk[/video]

em nó trẻ, rẽ (có mỗi cái lồng quét nhớt giờ vẫn chưa hết mùi nhớt là coi bộ mắc nhất ^-^) ở nhà mình được hơn 2 tuần rồi. Vẫn nhảy tứ tung.

PHIOMON thích bài này.
  14. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    chim thì khoan nói đã, cái lồng nhìn không ưng rồi chưa độ dằm hay sao mà con tư tưa vậy bác, mang ra cho tiệm nó mần hay mình lấy họt quẹt hơ trụi đi chứ để em nó sưng cả chân thì toi, con này bị trầy mặt tý nếu sau này lưa chim trong một lông bác lưa đưng cho trâỳ mặt nhe, con trong lồng tập thể thì chịu(các em nhảy bám nóc, chỏng mỏ ra sau, ngoái cổ khỏi lựa)
    mình chém tiếp nhe=> chim bác to con nhưng chưa liền, mỏ tạm, được cái em xanh họa đơn, trán cũng rộng....tạm ổn còn em nó nhát quá bác không nên ép để từ tử chăm em nó sẻ lên và bền chim hơn như cách trên mình nói đó...thân báC

paranoidx thích bài này.
  15. chim_chich

chim_chich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    con K đầu nhìn dáng đúng là K mái, con sau hót chuyện là ok rùi, giờ chỉ cần chăm sóc em nó tốt cho nó khỏe mạnh mà mau thuần thì hè năm sau lại có K liu chơi chứ mấy :D