Bổi 3 Ngày Nổi Đánh Được Ngay

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi minhxiro, 2/10/12.

1. minhxiro

minhxiro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,753
    Em bổi này mình bắt về 3 ngày sau em nó nổi gáy gù lại mồi già ,anh em cùng chơi bảo đi đánh thử ,em đi đánh thử 2 kèo em nó củng nhanh kèo ,bổi chung cây củng thúc củng gù.em đi bộ gần nhà thôi.em naytrongf vàng bên trái tròn ,bên phải méo .em chụp băbgf điện thoại bên mắt méo hơi mờ.em nghe nói chim nhanh nổi không bền .em đưa hình em nó các bác chém mạnh tay vào nhé.( thật 100/100 không thêm muối thêm mắm )
    và ảnh của em nó đây

2. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    khả năng chim ai sảy rồi bác ơi, 3 ngày chụp ảnh gần mà sao đứng lồng quá vậy

3. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    kiểu này chắt hôm trước mở lồng chim nhà hàng xóm hôm sau mang lồng qua đánh quá.phá bác tí,bác này khoe chim khéo nhĩ,con này gọi huỳnh kiên chưa bác.

Tuan bmt, ancugay, Nvlong and 6 others like this.
  4. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    E hèm, xin lỗi cụ minhxiro, chú mồi này già lồng rồi, bác muốn kiểm tra trình độ cu thủ ABV chăng? Lông đầu, ngực, cái đuôi và bộ móng của "chú bổi 3 ngày" nó nói lên tất cả đó,

Last edited: 2/10/12
  5. traidatnghe

traidatnghe Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,152
    chân như vậy không thể là chim ngoài rừng được hoặc ai đó làm sổng chuồng

6. minhxiro

Thích đã nhận:
    1,753
    mọi người chơi củng bảo có khả năng chim sẩy.nhưng tôi và bác khôi đã phục nó 2 mùa mới bắt được.nó củng chúa 1 cái vườn khoản 2000 mv. chim vùng cát.thật sự củng khoe với các bác và có nhiều người biết. chứ ko phải thử tay nghề của các bác đâu ,đừng nói thế tội em lắm em chơi củng có bạn ,có thầy, chứ ko phải chơi 1 mình nên ko nói phét .còn có khả năng chim sẩy hay ko thì em củng chưa rỏ .

Tuan bmt, ancugay, Nvlong and 10 others like this.
  7. traidatnghe

traidatnghe Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,152
    vậy thì chúc mừng bác con này cũng thuộc hàng hiếm em mới thấy nuôi 2 tháng nổi chứ chưa thấy 3 ngày nổi

Tuan bmt, ancugay, Nvlong and 6 others like this.
  8. Lamtich

Lamtich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,796
    Chim khá đẹp, nhưng chim này người ta nuôi rồi, chòi lồng tưa lông mép, vả lại bộ lông này không phải là bộ lông trời nên nhất thiết không thể là bổi được.

9. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    chú này cườm đẹp quá chân hơi tơ chắc có người nuôi rùi bộ lông đầu khá sơ...mấy em như vây hay chòi đầu lắm hichic vì em có một thằng chòi cũng ác chiến đang cho nó tập leo cây nữa là ok=))

Tuan bmt, ancugay, Nvlong and 9 others like this.
  10. minhxiro

Thích đã nhận:
    1,753
    đuôi ngắn vì em cắt bác locabc ơi,em chơi củng biết nhìn chim như thế nào chứ , em dại gì đưa ảnh chim thuộc lên cho các bác chém.từ khi bắt đến khi đưa lên đã gần cả tháng . mấy ngày trước có nói với bạn doan thanh tung là em không biết phót ảnh ,hôm nay em mới nhờ bạn phót hộ,nó đang đổ lông nên lông đầu sừng lên tở tả ...có bác nào ở đà nẳng hoặt quảng nam có dịp đến q,ngũ hành sơn . a lô em đón về xác nhận hộ em .đt em 0906555478.còn chim này co phải ai đó bị sẩy hay không thì em và các bác cùng chơi đang si luận ,vì bắt tại ngoài rừng (chim vùng cát)

Tuan bmt, ancugay, Nvlong and 7 others like this.
  11. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Tôi cũng hoàn toàn đồng ý với anh em là bộ lông, mỏ và chân này là chim nuôi nổi ở nhà 100%. Vậy có thể là chim mồi của ai sẩy chăng ??? Về việc này nói thiệt với các bác là chim mồi sẩy thì cũng bị tụt lửa dài dài ngoài rừng và vì thế không thể bẫy nó lại ngay được, mà để qua mùa sau gặp lại thì nó thành bổi rồi. Vì vậy tôi cũng loại trừ luôn phương án là chim mồi sẩy của ai đó trong tháng và bác bẫy lại được.

Tôi chỉ còn một giả thiết cuối cùng là chim mồi của ai đó ở địa phương nuôi theo phương thức thả ra đi ăn, tối về lồng ngủ, thích thì mang đi bẫy cũng được và chim đựoc tự do bên ngoài (nhưng không phải kiểm thức ăn), có thể làm tổ với chim mái rừng tại vườn nhà, trong một lần du hí xa nhà gặp mồi bác tính hỏi thăm đường về mà bị bác tóm luôn.
    Trường hợp con cu kiểu này tôi đã tận mắt chứng kiến tại nhà ông Kim - Xóm 6 - Xã vũ vân- Vũ Thư - Thái Bình (gần nhà tôi nên đi học cấp 2 hay qua nhà xem chim cu vì có anh Ngọc học cùng tôi) bác nào gần địa chỉ trên có thể qua giao lưu tham khảo.

Đề nghị bác chủ topic mở ngay một hội thảo khoa học về cu gáy tại địa phương về vấn đề này để sau đó cùng cho anh em ABV được rõ.

binhbaohiem

theanhbmt, utcusadec, ancugay and 7 others like this.
  12. minhxiro

Thích đã nhận:
    1,753
    em đồng ý với cách nghĩ của bác binhbaohiem .chim thì còn đó ,người thì còn đây .em ko thể nói suôn.em quyết chờ các bác thẩm định .vì vấn đề này. nếu có bác nào trong phạm vi 30 km a lô em sẳn sàng đêm chim đến nơi cùng bàn luận .(em ở hòa quý .ngũ hành sơn. đà nẳng)0906555478

Last edited: 3/10/12
  13. Laolaota

Laolaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    215
    Cao thủ chim 3 ngày đã nổi bái phục bái phục

ancugay and cugayquangtri like this.
  14. cugayquangtri

cugayquangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    570
    he he ...mồi của người ta rồi bác minhxiro ơi...em có con mồi cùi thôi (mùa này nó bắt 35 con bồi, bắt bằng lụp bác nhật)...cũng là do một ông bạn nhường lại...nghe nói là trước đó có lần nó nằm trong bồi úp đất của ông bạn cũng bởi lý do ông bạn không cẩn thận cài cửa bội úp nên đang đánh thì nó tìm được cửa nó thoát ra....sau đó nó làm chúa thung vùng đó...khoảng mấy tháng sau thì ông bạn bắt lại được nó...rồi nó về với em và em cho nó đánh cây luôn đến giờ...Nên lý do em đưa ra cũng có thể có trên thực tế.... chứ bổi mà nhanh nổi đến vấy thì khó mà tin được nhưng cũng không loại trừ nó đang còn lửa rừng....:laughing::laughing::laughing: thân !

Last edited: 7/10/12
    ancugay, binhbaohiem, PHIOMON and 2 others like this.
  15. minhxiro

Thích đã nhận:
    1,753
    chào bạn cugayquangtri sau mấy ngày tranh luận cùng các bác cùng chơi khả năng lớn nhất là em này có thể là chim con nuôi đã lâu bị sẩy.nhưng các bác lớn tuổi nói nó sẩy củng phải 3 đến 5 năm vì mình và sư phụ phục nó đã hơn 2 năm rồi.khả năng của bạn củng có thể sẩy ra .thôi thì mình củng nghĩ là vậy chứ bổi nguyên thì củng khó nổi nhanh như vậy .thân

16. cugayquangtri

cugayquangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    570
    À mà bác minhxiro cho mình hỏi chút...Mình có 3 con bổi mới bắt khoảng 7 -8 ngày gì đó...Mình nhốt vào 3 lồng vuông (loại nuôi ép chào nhưng hạ cầu đậu xuống sàn cho cu bổi thoải mái) đóng thành một hàng ngang vào tường nhà...có hai con cứ gáy gọi và đấu với nhau suốt ngày và một trong số đó cứ gù như múa....không biết mang đi tập được không ? Hay chúng còn lữa rừng....mới nhiệt tình vậy?

17. minhxiro

Thích đã nhận:
    1,753
    theo như mình thì bạn đừng nên cho chúc thấy mặt nhau,vì như thế sau này thành mồi dể bị lờn chim bổi,tót nhất bạn cho mổi con một chổ khác nhau ,chúng vẩn gáy gọi nghe con khác gáy thì thúc ,gù .thì bạn làm như sau. đem hai con lại gần nhau nếu chúng đấu với nhau thì có thể chim đang nổi(chú ý xem phân của nó to như đầu mút đũa,đặc,hơi khô là nhiều khả năng nó nổi)cách thử này để xem chim có căng lửa hay chưa ,chứ bạn không được cho chim đấu nhiều.nếu bạn xác định chimđã nổi thì bạn tập theo các bước. mà anh em đã đăng trên diển đàn.bạn nên tham khảo thêm những kinh nghiệm các bác cùng chơi quê bạn ,chúc bạn thành công.....

ancugay and cugayquangtri like this.
  18. cucucucucucu

cucucucucucu Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    593
    chim mình sảy đó bạn ơi? cho xin lại đi! kaka! bạn thả ra là nó tự bay về nhà mình đó!

ancugay thích bài này.
  19. vstrieu

vstrieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    331
    Có những con bổi rừng nhưng lại nhanh nổi kỳ lạ. Ông chú cùng chơi cu bẫy được một con ở Đăk Nông, là chim rừng 100%. Khi bẫy chú ấy không để ý nên bổi dính để lâu và toàn bộ dàn cườm đều trụi cả, nghiệt nỗi ông chú là người chơi cu thiên về nhìn bộ cườm, nên ổng không nhìn được hay dở thế nào. Do vậy, ông chú bảo tôi có thích thì lấy mà nuôi. Tôi đem về sang lồng đứng khoản 1 giờ, sau khi định thần lại nó bắt đầu..gáy, một hậu, giọng thổ buồn. 1 tuần sau gáy gù như mồi. Tôi chạy xe máy mang thử ra rừng cách nhà khoảng 5 km, treo lên rút sào là nó gáy luôn, thử liên tiếp nhiều kèo, kèo nào nó gáy kèo nấy, chim về đấu khí thế luôn, không khác gì con mồi thuộc. Tuy nhiên, nó là chim trơn, không có nước gì đặc biệt, thêm vào cái tội chòi lồng, chòi đến xót ruột, chòi đến không còn một cái lông đầu. Anh bạn không có chim chơi, thấy thích nên tôi tặng luôn.

ancugay thích bài này.
  20. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    Đúng là hàng củ chủ topic là hàng hiếm thì phải, nếu đúng như vậy thuộc hàng hiếm phải vào kỷ lục giness mới được. Thường thì con bổi bắt về mà đánh được liền là do của người ta sổng chuồng nó mới dạn người như thế và chịu chơi với bổi như thế hoặc là cu mỗi xổng chuồng lâu ngày ra môi trường tự nhiên bác bẩy dính thấy hơi giống bổi, nhưng thực tế em nó đã xung trận mạc rùi, chúc mừng bác có em bổi chiến, có gì không phải mong bác bỏ qua cho em

tapchoicu and ancugay like this.